Lượt xem: 1030

Tư vấn dành cho trung tâm giới thiệu việc làm

Tóm tắt tình huống:

Nếu trung tâm giới thiệu việc làm của em tự cấp đồng phục và điều hành nhân viên bảo vệ hoạt động sẽ như thế nào? Nếu em làm giấy tờ và mộc giả để hoạt động sẽ phạm vào tội gì và hậu quả sẽ như thế nào. Và ai sẽ là người chịu hậu quả?
Người gửi: Nguyễn Mạnh Thắng
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009);
- Nghị định 196/2013/NĐ-CP quy định thành lập và hoạt động của trung tâm dịch vụ việc làm;
- Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

2. Tư vấn dành cho trung tâm giới thiệu việc làm

Thứ nhất, về việc tự cấp đồng phục và điều hành nhân viên bảo vệ hoạt động sẽ như thế nào?
Theo quy định tại khoản 7 Điều 7 Nghị định 196/2013/NĐ-CP quy định thành lập và hoạt động của trung tâm dịch vụ việc làm có quy định về Quyền hạn của Trung tâm dịch vụ việc làm như sau:
"Tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức, viên chức và người lao động theo quy định của pháp luật.”.
Hiện nay, pháp luật không có quy định một cách cụ thể rằng: trung tâm giới thiệu việc làm sẽ được có được cấp đồng phục hay điều hành nhân viên bảo vệ hoạt động hay không? Nên chính vì vậy trung tâm giới thiệu việc làm vẫn có thể tuyển dụng, sử dụng người lao động theo quy định của pháp luật.
Như vậy, ở trong trường hợp này thì trung tâm giới thiệu việc làm bạn vẫn có thể tự cấp đồng phục và điều hành nhân viên bảo vệ hoạt động.
Thứ hai, về việc làm giấy tờ và mộc giả để hoạt động sẽ phạm tội gì và hậu quả sẽ như thế nào? Và ai là người sẽ chịu hậu quả?
Nếu bạn làm giả giấy tờ và mộc giả thì bạn sẽ phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định tại Điều 267 Bộ luật Hình sự quy định về Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức như sau:
"1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:
a) Có tổ chức;
b) Phạm tội nhiều lần;
c)  Gây hậu quả nghiêm trọng;
d) Tái phạm nguy hiểm.
3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.
4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi  triệu đồng.”
Thứ ba, Về hậu quả khi làm giấy tờ giả và mộc giả để hoạt động:
- Về xử phạt hành chính: tại khoản 4 Điều 12 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định về Vi phạm các quy định về quản lý và sử dụng con dấu như sau:
"4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Mang con dấu vào nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam mà không có giấy phép hoặc không có giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu;
b) Sử dụng trái phép con dấu mang từ nước ngoài vào Việt Nam;
c) Làm giả hồ sơ để làm thêm con dấu của cơ quan, tổ chức;
d) Khắc dấu giả hoặc sử dụng con dấu giả.”
Như vậy, với thông tin mà bạn cung cấp đến cho chúng tôi: "nếu bạn làm giấy tờ và mộc giả để hoạt động” thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi của bạn.
Ngoài bị phạt tiền như ở trên, thì bạn còn có thể bị xử phạt bổ sung, đó là: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và Buộc thu hồi con dấu mà trung tâm giới thiệu việc làm của bạn đã sử dụng để hoạt động.
- Về truy cứu trách nhiệm hình sự: Theo quy định tại Điều 267 Bộ luật Hình sự (như đã nói ở trên), thì tùy từng mức độ, tính chất mà đã vi phạm mà sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1; khoản 2 hay khoản 3 Điều 267 Bộ luật Hình sự. Theo đó, khung hình phạt cao nhật sẽ là 07 năm tù.
- Về việc ai sẽ là người chịu hậu quả?
Theo quy định tại khoản 1 Điều 267 Bộ luật Hình sự có quy định như sau: "Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân,…” Như vậy, trách nhiệm hình sự ở đây là thuộc về cá nhân do đó nên ở trong trường hợp này thì cần xác định rõ xem rằng là ở trung tâm giới thiệu việc làm của bạn ai sẽ là người đã làm giả con dấu, giấy tờ,… thì người đó sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong Tư vấn dành cho trung tâm giới thiệu việc làm. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589