Khi diện tích đất thực tế lớn hơn so với ban đầu thì có được cấp sổ hồng không?
Khi diện tích đất thực tế lớn hơn so với ban đầu thì có được cấp sổ hồng không?

Diện tích đất sau khi đo lại thì thừa ra 2m2 nhưng gia đình bạn đã ở 7 năm và không có tranh chấp và khi xây dựng nhà đã có hồ sơ xây dựng đầy đủ nên bạn có thể làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đối với toàn bộ diện tích thửa đất

Diện tích đất sau khi đo lại thì thừa ra 2m2 nhưng gia đình bạn đã ở 7 năm và không có tranh chấp và...

Đất được Nhà nước giao có cho thuê lại được không?
Đất được Nhà nước giao có cho thuê lại được không?

tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền thì không được cho thuê, ngược lại nếu tổ chức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất thì được phép cho thuê.

tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền thì không được cho thuê, ngược lại nếu tổ chức được Nh...

 Có được xây nhà trên đất trồng cây công nghiệp hay không?
Có được xây nhà trên đất trồng cây công nghiệp hay không?

Có được xây nhà trên đất đất nhà bạn là đất trồng cây công nghiệp và bây giờ bạn muốn san ủi mặt bằng để xây nhà có được không? Để được phép xây nhà trên đất trồng cây công nghiệp (đất trồng cây lâu năm) bạn phải làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất.trồng cây công nghiệp hay không?

Có được xây nhà trên đất đất nhà bạn là đất trồng cây công nghiệp và bây giờ bạn muốn san ủi mặt bằ...

Khi bán đất cần sự đồng ý của những ai ?
Khi bán đất cần sự đồng ý của những ai ?

Việc bán đất phải được sự đồng ý của bà nội, thím và con của thím chỉ xảy ra trong trường hợp bố bạn đã mất. Bố bạn vẫn còn sống thì việc bán đất chỉ cần sự đồng ý của tất cả các thành viên trong hộ là: bố, mẹ, bà ngoại, dì, con dì và bạn

Việc bán đất phải được sự đồng ý của bà nội, thím và con của thím chỉ xảy ra trong trường hợp bố bạn...

Xây dựng nhà trên đất vườn có vi phạm gì không?
Xây dựng nhà trên đất vườn có vi phạm gì không?

Xây dựng nhà trên đất vườn có vi phạm gì không?
Như vậy, đúng theo trình tự thủ tục là khi bạn xây dựng nhà ở trên đất vườn thì bạn phải chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở. Tuy nhiên, ông A lại tự ý xây dựng khi chưa thực chuyển mục đích sử dụng đất, do đó ông A sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất sai mục đích với 20m2 đất vườn khi xây dựng nhà theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 8 Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.cụ thể: "

Xây dựng nhà trên đất vườn có vi phạm gì không?
Như vậy, đúng theo trình tự thủ tục là khi bạn...

Đối tượng được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất
Đối tượng được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất

Như vậy đối với trường hợp của anh thì đất đang nằm trong diện quy hoạch, do đó không đủ điều kiện để được cấp sổ đỏ. Mặt khác phần đất này vẫn nằm trong mảnh đất do bố mẹ anh đứng tên. Căn cứ theo quy định ở trên thì khi có 1 phần đất thuộc quy hoạch, Nhà nước sẽ bồi thường cho hộ gia đình, cá nhân có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Cụ thể trong trường hợp của anh là bố mẹ anh sẽ được hưởng bồi thường. Lúc này anh có thể nói chuyện với bố mẹ mình về việc đất nằm trên diện quy hoạch thuộc phần đất mà bố mẹ đã chia do chưa làm được sổ đỏ nên bố mẹ nhận bồi thường giúp. Sau đó bố mẹ sẽ chuyển đất hoặc tiền được bồi thường cho anh.
Đối với trường hợp của anh đất thuộc diện quy hoạch thì sẽ không được xây dựng nhà trên đó

Như vậy đối với trường hợp của anh thì đất đang nằm trong diện quy hoạch, do đó không đủ điều kiện đ...

Chuyển từ đất trồng lúa sang đất trồng cây ăn quả và đào ao có được phép không?
Chuyển từ đất trồng lúa sang đất trồng cây ăn quả và đào ao có được phép không?

Bạn muốn đào ao và trồng cây ăn quả trên đất nông nghiệp đã thuộc vào trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất, như vậy bạn phải xin cấp phép chuyển mục đích sử dụng đất của cơ quan có thẩm quyền.

Bạn muốn đào ao và trồng cây ăn quả trên đất nông nghiệp đã thuộc vào trường hợp chuyển mục đích sử ...

Khiếu nại quyết định giao đất trái pháp luật của UBND cấp huyện
Khiếu nại quyết định giao đất trái pháp luật của UBND cấp huyện

Nhận thấy quyết định giao đất của UBND cấp huyện trái pháp luật, anh có thể gửi đơn khiếu nại lên UBND huyện, nếu không được giải quyết thì gửi đơn lên UBND cấp tỉnh. Nếu quá thời hạn quy định mà không được giải quyết anh có thể khởi kiện ở Tòa án cấp tỉnh. Sau khi giải quyết xong vấn đề quyết định giao đất của ai là hợp pháp, người nào được Nhà nước giao đất thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Nhận thấy quyết định giao đất của UBND cấp huyện trái pháp luật, anh có thể gửi đơn khiếu nại lên UB...

 Quyền của người sử dụng đất hợp pháp.
Quyền của người sử dụng đất hợp pháp.

Vì vậy khi con trai của gia đình có đất bị cưỡng chế ra ngăn cản gia đình xây dựng và bảo đó là đất của anh ý không được xây và đưa ra bằng chứng cái sổ đỏ cũ và nói hăm dọa gia đình bạn của bạn thì cũng không ảnh hưởng đến quyền đó. Vì gia đình bạn của bạn hiên giờ là người sử dụng đất hợp pháp và sổ đỏ cũ của người hăm dọa đã không còn hiệu lực kể từ ngày bị cưỡng chế. Gia đình bạn của bạn có thể xây dựng nhà trên diện tích đất đó và thực hiện các quyền khác không phụ thuộc vào sự ngăn cản hay hăm dọa của người kia.

Vì vậy khi con trai của gia đình có đất bị cưỡng chế ra ngăn cản gia đình xây dựng và bảo đó là đất ...

Quyền của người quản lý đất thờ cúng.
Quyền của người quản lý đất thờ cúng.

Như vậy nếu để anh cả của bạn đứng tên làm nơi hương hỏa thì anh cả bạn có nghĩa vụ bảo quản di sản, không được bán, trao đổi, tặng cho, cầm cố, thế chấp hoặc định đoạt tài sản bằng hình thức khác, nếu không được những người thừa kế đồng ý bằng văn bản. Nếu anh cả bạn sử dụng, định đoạt đất mà không có sự đồng ý của những người còn lại các bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện.

Như vậy nếu để anh cả của bạn đứng tên làm nơi hương hỏa thì anh cả bạn có nghĩa vụ bảo quản di sản,...

Xác định lại diện tích đất do sai số trong phương pháp đo đạc
Xác định lại diện tích đất do sai số trong phương pháp đo đạc

Bạn có thể xác định lại diện tích đất cho thửa đất này là 1602 m2, nếu như thửa đất này là hoàn toàn không có tranh chấp và do sai số trong phương pháp đo đạc thì bạn nộp lại Giấy chứng nhận cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính lại với diện tích sau khi đo đạc lại là 1602 m2.

Bạn có thể xác định lại diện tích đất cho thửa đất này là 1602 m2, nếu như thửa đất này là hoàn toàn...

Bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất.
Bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất.

Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 có hiệu lực từ ngày 01 tháng 7 năm 2014, thì người sử dụng đất không có quyền bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất. Nếu bố bạn và ngân hàng ký kết hợp đồng bảo lãnh sau ngày luật Đất đai năm 2013 có hiệu lực thì hợp đồng này vô hiệu do vi phạm điều cấm của luật.

Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 có hiệu lực từ ngày 01 tháng 7 năm 2014, thì người sử dụng đ...

Chưa sang tên sổ đỏ có được ủy quyền định đoạt quyền sử dụng đất không?
Chưa sang tên sổ đỏ có được ủy quyền định đoạt quyền sử dụng đất không?

Tóm tắt tình huống:
Xin chào luật sư! Em
có một mảnh đất, hiện tại em được uỷ quyền bán như thế này: Bên A đã ký nhượng quyền sở dụngmảnh đất cho bên B nhưng bên B vẫn chưa sang tên sổ đỏ. Và hiện tại bên B đang
uỷ quyền cho em được ph&eac...

Tóm tắt tình huống:
Xin chào luật sư! Em
có một mảnh đất, hiện tại em được uỷ quyền bán...

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với phần diện tích đất tăng thêm
Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với phần diện tích đất tăng thêm

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với phần diện tích đất tăng thêm

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với phần diện tích đất tăng thêm

Thủ tục thay đổi người đứng tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Thủ tục thay đổi người đứng tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Theo thông tin bạn cung cấp, chú bạn đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, hiện chú mất thì theo quy định về thừa kế vợ và các con của chú sẽ được quyền sử dụng mảnh đất đó, trường hợp vợ và các con của chú chấp thuận trả lại đất thì chỉ cần làm một hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất của vợ và các con của người chú dành cho một người cháu đích tôn kia, rồi làm hồ sơ đăng ký biến động đất đai

Theo thông tin bạn cung cấp, chú bạn đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, hiện chú mất t...

Doanh nghiệp có 100% vốn đầu tư nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam không?
Doanh nghiệp có 100% vốn đầu tư nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam không?

Doanh nghiệp có 100% vốn đầu tư nước ngoài không thể nhận chuyển nhượng vốn đầu tư là giá trị quyền sử dụng đất thông qua người dân để đầu tư sản xuất dày gia mà chỉ có thể thông qua hình thức Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê.

Doanh nghiệp có 100% vốn đầu tư nước ngoài không thể nhận chuyển nhượng vốn đầu tư là giá trị quyền ...

Có được xây dựng bậc thềm trên lối đi chung.
Có được xây dựng bậc thềm trên lối đi chung.

Khi lối đi chung đã được nhà nước giao cho cho các hộ thì việc sử dụng diện tích lối đi chung là sẽ do các bên tự thỏa thuận.

Khi lối đi chung đã được nhà nước giao cho cho các hộ thì việc sử dụng diện tích lối đi chung là sẽ ...

Điều kiện để tách thửa đất ở.
Điều kiện để tách thửa đất ở.

Tóm lại, diện tích đất 66m2 của bạn nếu khi tách thửa không thực hiện việc hợp hợp thửa với thửa đất liền kề thì không đủ điều kiện để tách thửa do mảnh đất khi tách thửa sẽ có một phần không lớn hoặc bằng diện tích đất tối thiểu do UBND tỉnh Đồng Nai quy định. Nếu không đủ điều kiện trên mà vẫn thực hiên tách thửa thì bạn không được công chứng, chứng thực, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không được làm thủ tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất.

Tóm lại, diện tích đất 66m2 của bạn nếu khi tách thửa không thực hiện việc hợp hợp thửa với thửa đất...

 
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
  Từ khóa dịch vụ luật sư
(X) Đóng popup 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589