Xem đánh bạc và bị công an bắt có bị đi tù hay không?
Xem đánh bạc và bị công an bắt có bị đi tù hay không?

Như vậy hành vi đánh bạc chỉ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu đủ các yếu tố trên. Vì em trai bạn chỉ đứng xem nên không cấu thành tội phạm này do đó em trai bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự do đó đương nhiên không bị đi tù.

Tuy nhiên, khi bị công an bắt tại sới bạc thì em bạn sẽ phải lên cơ quan công an để viết tường trình lấy lời khai để cơ quan công an xác minh em trai bạn không có hành vi đánh bạc. Việc này sẽ mất khá nhiều thời gian.

Như vậy hành vi đánh bạc chỉ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu đủ các yếu tố trên. Vì em tr...

Chế tài với hành vi đánh người gây thương tích 22%
Chế tài với hành vi đánh người gây thương tích 22%

Như vậy, đối với hành vi của chú bạn thì có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Như vậy, đối với hành vi của chú bạn thì có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt ...

Uống rượu say gây tai nạn chết người có phải chịu trách nhiệm hình sự không?
Uống rượu say gây tai nạn chết người có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Chính vì vậy, chồng bạn có thể sẽ bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

Chính vì vậy, chồng bạn có thể sẽ bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

Trách nhiệm hình sự đối với hành vi chơi cá độ.
Trách nhiệm hình sự đối với hành vi chơi cá độ.


Bạn không phạm Tội đánh bạc, mà bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Theo Điểm c Khoản 2 Điều 26, Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, ngoài ra bạn còn phải chịu hình thức phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có theo Khoản 6 Điều này.


Bạn không phạm Tội đánh bạc, mà bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Theo Điểm c Khoản 2 Đ...

Dùng clip để đe dọa, khống chế người khác bị xử lý như thế nào?
Dùng clip để đe dọa, khống chế người khác bị xử lý như thế nào?

Như vậy, hành vi mà chồng cũ của em gái bạn thực hiện sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự, vì vậy em gái bạn nên làm đơn trình báo cơ quan điều tra để giải quyết triệt để vấn đề. Em gái bạn cũng có thể khởi kiện ra Tòa yêu cầu bồi thường thiệt hại do hành vi mà chồng cũ gây ra. Tuy nhiên, việc khởi kiên ra Tòa chỉ có thể giải quyết vấn đề đòi bồi thường thiệt hại. Nếu vụ việc đã được giải quyết theo tố tụng hình sự rồi thì việc khởi kiện là không cần thiết nữa. Khi xét xử vụ án hình sự, toà án sẽ buộc kẻ phạm tội phải bồi thường thiệt hại cho người bị hại (nếu có).

Như vậy, hành vi mà chồng cũ của em gái bạn thực hiện sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự, vì vậy em ...

Luật sư tư vấn tội lạm dụng tín nhiệm nhằm chiếm đoạt tài sản và đòi nợ
Luật sư tư vấn tội lạm dụng tín nhiệm nhằm chiếm đoạt tài sản và đòi nợ

Tóm tắt câu hỏi: Tôi đựơc một người bạn  tên là Lê Văn H mời tham gia một dự án trồng rừng với mức đóng góp là 750.000.000 đ/10 ha rừng với cam kết mang lại lợi nhuân cao nếu không đựơc như vậy ông H sẽ hoàn lại tiền đóng góp công thêm lãi suất bằng lãi suất tiền

Tóm tắt câu hỏi: Tôi đựơc một người bạn  tên là Lê Văn H mời tham gia một dự án trồng rừng với mức đ...

Khi nào bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đào ngũ
Khi nào bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đào ngũ

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn là sĩ quan đào ngũ nhưng không gây hậu quả nghiêm trọng về vật chất cho đơn vị, không vi phạm pháp luật. Như vậy bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đào ngũ, nếu vi phạm điều trên bạn là sĩ quan nên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với hình phạt tù từ ba năm đến tám năm theo Khoản 2 Điều trên. Tuy nhiện bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, kèm theo đó là thực hiện một số biện pháp khắc phục hậu quả như quy định tại điều 8, Nghị định 120/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực quốc phòng, cơ yếu về việc vi phạm quy định về thực hiện nghĩa vụ quân sự phục vụ tại ngũ.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn là sĩ quan đào ngũ nhưng không gây hậu quả nghiêm trọng về vật chất...

Trả lại tiền rồi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa không?
Trả lại tiền rồi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa không?

Tóm tắt câu hỏi: Trả lại tiền rồi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa không? Em xin hỏi về thẻ tín dụng. Em là nhân viên ngân hàng. Em dùng thẻ của khách hàng rút 30 triệu đồng nhưng bị hội sở phát hiện sau đó em đã trả lại tiền và xin nghỉ. Nhưng ngân hàng

Tóm tắt câu hỏi: Trả lại tiền rồi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa không? Em xin hỏi về thẻ tí...

Điều kiện cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản
Điều kiện cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Tóm tắt câu hỏi: Điều kiện cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản Thưa luật sư, trong trường hợp người chủ miếng đất biết là đất không được cấp giấy phép xây dựng và đang tranh chấp mà vẫn có tình bán miếng đất cho người không biết có thể gọi là lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Tóm tắt câu hỏi: Điều kiện cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản Thưa luật sư, trong trường hợp n...

 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589