Hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên
Hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên

Hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên
Như vậy, khi cha mẹ có những hành vi hành hạ con chưa thành niên ngoài bị xử phạt vi phạm hành chính còn có thể bị hạn chế quyền của cha mẹ đối với con theo quy định nêu trên.


Hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên
Như vậy, khi cha mẹ có những hành vi hành...

Có được tách tên cha ra khỏi khai sinh của con?
Có được tách tên cha ra khỏi khai sinh của con?

Nếu chồng bạn đồng ý với việc tách tên ra khỏi khai sinh của con: bạn và chồng bạn lập biên bản thỏa thuận cùng với các giấy tờ chứng minh nhân thân, làm đơn gửi cơ quan đăng kí hộ tịch để xin xác định lại cha và con. Trường hợp chồng bạn không đồng ý với việc tách tên ra khỏi khai sinh của con, hai bên có tranh chấp, bạn cần gửi đơn lên tòa án yêu cầu tòa án giải quyết việc xác định lại cha con.

Nếu chồng bạn đồng ý với việc tách tên ra khỏi khai sinh của con: bạn và chồng bạn lập biên bản thỏa...

Khoản nợ trước khi kết hôn của vợ, chồng có phải chịu trách nhiệm không?
Khoản nợ trước khi kết hôn của vợ, chồng có phải chịu trách nhiệm không?

Như vậy, khoản nợ thuế trước khi kết hôn của vợ bạn sẽ do vợ bạn phải đứng ra trả. Bạn không có nghĩa vụ phải trả khoản nợ đó cho vợ.
Tài sản bạn có trước khi lấy vợ là tài sản riêng của bạn trừ trường hợp bạn đồng ý nhập khối tài sản đó vào tài sản chung của vợ chồng. Khi nó là tài sản riêng của bạn thì bạn có toàn quyền quyết định đối với khối tài sản đó.

Như vậy, khoản nợ thuế trước khi kết hôn của vợ bạn sẽ do vợ bạn phải đứng ra trả. Bạn không có nghĩ...

Quy định về chia tài sản chung của vợ chồng sau ly hôn
Quy định về chia tài sản chung của vợ chồng sau ly hôn

Vợ và chồng có nghĩa vụ ngang nhau trong việc trả nợ chung sau khi ly hôn. Trường hợp khoản vay không nhằm mục đích phục vụ nhu cầu thiết yếu của gia đình mà phục vụ nhu cầu cá nhân của vợ hoặc chồng thì khoản vay đó không được coi là nợ chung. Nếu vợ chồng không thỏa thuận được thì tài sản chung thông thường sẽ được Tòa án chia đôi mỗi người một nửa

Vợ và chồng có nghĩa vụ ngang nhau trong việc trả nợ chung sau khi ly hôn. Trường hợp khoản vay khôn...

Đã có con chung có thể nhờ người mang thai hộ được không?
Đã có con chung có thể nhờ người mang thai hộ được không?

Vợ chồng chị họ bạn đã có con chung như vậy không thỏa mãn điều kiện về người nhờ mang thai hộ. Bởi vậy, cho dù bạn có hoàn toàn tự nguyện và thỏa mãn các điều kiện để mang thai hộ nhưng giữa vợ chồng người nhờ mang thai hộ đã có con chung thì họ không thỏa mãn điều kiện để nhờ người mang thai hộ theo quy định pháp luật

Vợ chồng chị họ bạn đã có con chung như vậy không thỏa mãn điều kiện về người nhờ mang thai hộ. Bởi ...

Làm thế nào để đăng kí kết hôn lần 2 khi không có giấy chứng nhận độc thân.
Làm thế nào để đăng kí kết hôn lần 2 khi không có giấy chứng nhận độc thân.

Trường hợp bạn kết hôn lần hai thì khi yêu cầu xác nhận kết hôn bạn phải xuất trình hoặc nộp giấy tờ hợp lệ để chứng minh việc bạn đã ly hôn (theo quy định tại Khoản 2 Điều 22 NĐ 123/2015/NĐ-CP), cụ thể trường hợp của bạn thì bạn xuất trình quyết định ly hôn mà Tòa án cấp để xin xác nhận tình trạng hôn nhân.

Trường hợp bạn kết hôn lần hai thì khi yêu cầu xác nhận kết hôn bạn phải xuất trình hoặc nộp giấy tờ...

Mất giấy đăng kí kết hôn, muốn ly hôn phải làm thế nào?
Mất giấy đăng kí kết hôn, muốn ly hôn phải làm thế nào?

Do chưa làm thủ tục ly hôn nên anh bạn và vợ vẫn được pháp luật công nhận là vợ chồng, Do vậy trong trường hợp muốn kết hôn với vợ mới anh bạn phải thực hiện thủ tục ly hôn. Theo quy định của luật hôn nhân và gia đình năm 2014, Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn.

Do chưa làm thủ tục ly hôn nên anh bạn và vợ vẫn được pháp luật công nhận là vợ chồng, Do vậy trong ...

Chung sống với người dưới 16 tuổi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự
Chung sống với người dưới 16 tuổi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Chúng tôi không biết rõ tuổi của chồng em bạn tại thời điểm hai người chung sống như vợ chồng nên không thể xác định chính xác chồng em bạn có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không. Nếu chồng của em bạn đã đủ 18 tuổi tại thời điểm hai người chung sống như vợ chồng thì hành vi chung sống như vợ chồng đó nếu bị cơ quan điều tra phát hiện thì chồng của em bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Giao cấu với trẻ em. Nhưng nếu chồng em bạn dưới 18 tuổi thì chồng của em bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự (không phạm tội).

Chúng tôi không biết rõ tuổi của chồng em bạn tại thời điểm hai người chung sống như vợ chồng nên kh...

Ly hôn, cha có được quyền làm khai sinh và nhập khẩu cho con vào gia đình mình không?
Ly hôn, cha có được quyền làm khai sinh và nhập khẩu cho con vào gia đình mình không?

Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân là con chung của hai người. Quan hệ cha đẻ - con đẻ giữa bạn và con được pháp luật công nhận, bảo hộ. Do đó, ngay cả trong trường hợp tòa án xử cho ly hôn thì pháp luật cũng không tước quyền làm cha của bạn vì vậy bạn hoàn toàn có quyền đứng tên cha trong khai sinh của con.

Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân là con chung của hai người. Quan hệ cha đẻ - con đẻ giữa bạn và c...

Tòa án cấp nào có thẩm quyền giải quyết tranh chấp về cấp dưỡng có yếu tố nước ngoài?
Tòa án cấp nào có thẩm quyền giải quyết tranh chấp về cấp dưỡng có yếu tố nước ngoài?

Theo như quy định tại điều 37 thì tranh chấp tại khoản 3 điều 35 thuộc thẩm quyền của Tòa án nhân dân cấp tỉnh. Vì vậy chiếu theo quy định này thì tranh chấp về cấp dưỡng mà có đương sự, tài sản ở nước ngoài hay cần phải ủy thác tư pháp cho cơ quan đại diện nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài, cho Tòa án, cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài nếu không thuộc trường hợp giữa công dân Việt Nam cư trú ở khu vực biên giới với công dân của nước láng giềng cùng cư trú ở khu vực biên giới với Việt Nam thì thuộc thẩm quyền của tòa án nhân dân cấp tỉnh.

Theo như quy định tại điều 37 thì tranh chấp tại khoản 3 điều 35 thuộc thẩm quyền của Tòa án nhân dâ...

Địa điểm đăng ký kết hôn
Địa điểm đăng ký kết hôn

Tóm tắt tình huống:
Trường hợp, tôi đã có giấy xác nhận độc thân ở địa phương, tôi đăng ký kết hôn với vợ tôi tại thành phố HCM, vợ tôi đã ly dị chồng củ gần 10 năm nay(đã xong phám lý) nhưng vợ tôi có hộ khẩu cùng gia đình&nb...

Tóm tắt tình huống:
Trường hợp, tôi đã có giấy xác nhận độc thân ở địa phương, tôi đăng ...

Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Khi có căn cứ chứng minh vợ bạn không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì bạn có thể yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con. Và nếu con bạn từ đủ 07 tuổi trở lên thì việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con.

Khi có căn cứ chứng minh vợ bạn không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, gi...

Quyền định đoạt tài sản chung của vợ chồng
Quyền định đoạt tài sản chung của vợ chồng

Bố mẹ bạn có quyền ngang nhau trong việc định đoạt quyền sử dụng đất. Vì vậy, khi định đoạt các vấn đề liên quan đến tài sản chung, bố bạn cần phải có sự đồng ý của mẹ bạn. Nên quyết định một phần thuộc về mẹ bạn.

Bố mẹ bạn có quyền ngang nhau trong việc định đoạt quyền sử dụng đất. Vì vậy, khi định đoạt các vấn ...

Hồ sơ xin ly hôn khi chưa chuyển khẩu về nhà chồng
Hồ sơ xin ly hôn khi chưa chuyển khẩu về nhà chồng

Trong trường hợp của bạn, bạn chưa nhập hộ khẩu về nhà chồng thì cũng không ảnh hưởng đến thủ tục ly hôn. Bạn không phải thực hiện thủ tục nhập khẩu về nhà chồng mà vẫn có thể thực hiện thủ tục ly hôn với sổ hộ khẩu của bạn tại nhà bố mẹ đẻ chứng thực và sổ hộ khẩu của chồng bạn chứng thực.

Trong trường hợp của bạn, bạn chưa nhập hộ khẩu về nhà chồng thì cũng không ảnh hưởng đến thủ tục ly...

Ai sẽ nuôi con khi ly hôn?
Ai sẽ nuôi con khi ly hôn?

Ai sẽ nuôi con khi ly hôn?

Vấn đề con do ai nuôi sẽ do thỏa thuận của hai bên pháp luật luôn tôn trọng sự thỏa thuận của các bên. Trong trường hợp hai bên không thảo thuận được việc ai sẽ nuôi con Tòa án giải quyết dựa trên quy định tại Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

Ai sẽ nuôi con khi ly hôn?

Vấn đề con do ai nuôi sẽ do thỏa thuận của hai bên pháp luật...

Thẩm quyền đăng ký cải chính giấy khai sinh
Thẩm quyền đăng ký cải chính giấy khai sinh

Thẩm quyền đăng ký cải chính giấy khai sinh

Như vậy, Theo quy định của pháp luật nêu trên bạn có thể vào Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn tại nơi bạn đăng ký khai sinh cho con bạn ở Đồng Nai hoặc bạn đến ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú của gia đình bạn để đăng ký cải chính giấy khai sinh cho con bạn.

Thẩm quyền đăng ký cải chính giấy khai sinh

Như vậy, Theo quy định của pháp luật nêu tr...

Hạn chế quyền thăm gặp của cha hoặc mẹ đối với con sau khi ly hôn
Hạn chế quyền thăm gặp của cha hoặc mẹ đối với con sau khi ly hôn

Hạn chế quyền thăm gặp của cha hoặc mẹ đối với con sau khi ly hôn
Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Hạn chế quyền thăm gặp của cha hoặc mẹ đối với con sau khi ly hôn
Cha, mẹ không trực tiếp nuôi...

Quyền nuôi con khi ly hôn
Quyền nuôi con khi ly hôn

Quyền nuôi con khi ly hôn

khi giải quyết ly hôn Tòa án sẽ dựa vào thỏa thuận của các bên về vấn đề nuôi con, trong trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án giải quyết theo quy định pháp luật nêu trên.

Quyền nuôi con khi ly hôn

khi giải quyết ly hôn Tòa án sẽ dựa vào thỏa thuận của các bê...

 
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
  Từ khóa dịch vụ luật sư
(X) Đóng popup 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589