Lượt xem: 1011
Lượt xem: 1011

Tư vấn về tiền trợ cấp mai táng hàng năm của liệt sỹ

Tóm tắt câu hỏi: 

Tôi là con một của liệt sỹ đã hi sinh trong kháng chiến chống Mỹ. Tôi có một vấn đề thắc mắc muốn hỏi như sau. Bố tôi mất đã lâu nên bà tôi, lúc đó đang ở với bác tôi được nhận tiền tuất hàng tháng và tiền hương khói hàng năm. Mẹ tôi đến khi 55 tuổi thì được hưởng tiền trợ cấp hàng tháng nhưng tiền mai tang vẫn do bà tôi nhận. Tuy vậy, năm ngoái bà tôi mất, tiền mai tang lại được xã chuyển cho bác tôi chứ không phải mẹ tôi. Xin hỏi xã tôi làm như vậy có đúng quy định của pháp luật hay không?
Người gửi: Mạnh Cường
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Pháp lệnh số 26/2005/PL-UBTVQH11 Ưu đãi người có công với cách mạng của Uỷ ban thường vụ quốc hội số 26/2005/PL-UBTVQH11  ngày 29 tháng 6 năm 2005;
- Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 Sửa đổi, bổ sung một số điều của pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng;
- Nghị định 31/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

2/ Tư vấn về tiền trợ cấp mai táng hằng năm của liệt sỹ

Điểm b khoản 2 Điều 14 Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 quy định về các chế độ ưu đãi đối với nhân thân liệt sỹ như sau:
"2. Các chế độ ưu đãi đối với thân nhân liệt sĩ bao gồm:
b) Trợ cấp tiền tuất hàng tháng theo các mức thân nhân của một liệt sĩ, thân nhân của hai liệt sĩ, thân nhân của ba liệt sĩ trở lên đối với cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ, con liệt sĩ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng.
Trường hợp cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ, vợ hoặc chồng liệt sĩ cô đơn không nơi nương tựa, con liệt sĩ mồ côi cả cha mẹ quy định tại điểm này thì được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng;”
Căn cứ điểm b khoản 6 Điều 20 khoản 1 Điều 21 của Nghị định 31/2013/NĐ - CP quy định:
"Điều 2. Chế độ trợ cấp tiền tuất hàng tháng.
6. Thời điểm hưởng:
b) Người hy sinh trước ngày Pháp lệnh có hiệu lực thì cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày 01 tháng 01 năm 2013;
Điều 21. Trợ cấp thờ cúng liệt sĩ
1. Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng.”
Theo đó những người được hưởng khoản tiền tuất hàng tháng bao gồm bố đẻ , mẹ đẻ của liệt sĩ và vợ liệt sỹ. Mẹ bạn là vợ của liệt sỹ nên vẫn nhận nguyên tiền tuất hàng tháng của bố bạn. Bác bạn không thuộc đối tượng được nhận khoản tiền thờ cúng bố bạn hàng năm vì mẹ bạn vấn còn sống và nhân tiền tuất của bố bạn.
Bác của bạn chỉ được hưởng tiền mai táng phí (bằng ba tháng trợ cấp ưu đãi) nếu bác bạn tổ chức mai táng cho bà của bạn.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề tiền trợ cấp mai táng hằng năm của liệt sỹ. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Đoàn Thảo Ánh
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589