Lượt xem: 1024
Lượt xem: 1024

Vay tiền khi không có giấy tờ ghi nợ có đòi được không?

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi có cho một người mượn tiền nhưng không có giấy tờ chỉ có vài tin nhắn làm bằng chứng. Làm sao tôi có thể đòi lại được tiền?
Người gửi: Minh Tâm
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong , với câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau :

1/ Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Dân sự 2015.

2/ Vay tiền khi không có giấy tờ ghi nợ có đòi được không?

Căn cứ Điều 463 và 466 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về nghĩa vụ trả nợ của bên vay cụ thể như sau:
"Điều 463. Hợp đồng vay tài sản
Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định."
"Điều 466. Nghĩa vụ trả nợ của bên vay
1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác."
Theo quy định pháp luật hợp đồng vay tài sản có thể bằng văn bản hoặc bằng miệng. Hiện tại, theo như thông tin bạn cung cấp là bạn có cho một người vay tiền nhưng chỉ có vài tin nhắn làm bằng chứng. Nếu người ấy không trả bạn có quyền làm đơn khởi kiện ra Tòa án để đòi trả nợ. Theo quy định của pháp luật, thì khi gửi đơn khởi kiện, bạn phải gửi kèm theo các tài liệu chứng cứ chứng minh quyền lợi của bạn bị xâm phạm. Điều này có nghĩa, để đơn khởi kiện của bạn được Tòa án thụ lý thì bạn phải có các bằng chứng rõ ràng để chứng minh trên thực tế giữa bạn và người kia có quan hệ vay tiền và người ấy không trả nợ.
Cụ thể, do việc vay mượn giữa hai bên không thiết lập hợp đồng, cũng không có giấy biên nhận nên bạn cần phải tạo lập bằng chứng về việc vay, mượn và làm rõ số tiền người kia vay là bao nhiêu. Bạn có thể xuất trình cho Tòa án các chứng cứ là nội dung tin nhắn vay tiền. 
Sau khi đã thu thập được tài liệu, giấy tờ nêu trên thì đầu tiên bạn có thể lựa chọn các phương án đàm phán thỏa thuận với chị kia để yêu cầu chị ấy trả tiền. Nếu chị ấy vẫn không thực hiện việc trả tiền cho bạn thì bạn có quyền làm đơn khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp quận huyện nơi chị kia cư trú, làm việc. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ khởi kiện gồm các giấy tờ sau: Đơn khởi kiện ;Các tài liệu, chứng cứ mà bạn thu thập được phục vụ cho việc chứng minh yêu cầu khởi kiện là có căn cứ; Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của bạn (có công chứng, chứng thực). Ngoài ra, quyền lợi của bạn bị xâm phạm thì bạn có thể làm đơn khởi kiện yêu cầu tòa án bảo vệ quyền lợi của mình.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Vay tiền khi không có giấy tờ ghi nợ có đòi được không?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phạm Hoa
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589