Vay tiền ngân hàng nhưng trả chậm

Thứ Tư, 11/07/2018 | 09:05 GMT+7
Lượt xem: 1076

Tóm tắt câu hỏi:

Cho em hỏi em vay tiền của ngân hàng FECRIT khoản tiền là 20.000.000 lúc vay em không đọc kỹ hợp đồng đến khi đóng được 14 tháng em đóng được hơn 21 triệu rồi lúc đó em muốn thanh lý hợp đồng gọi lên ngân hàng bảo muốn thanh lý còn hơn 13 triệu nữa em không chấp nhận và báo với ngân hàng xem xét lại tiền lãi thì em đóng tiếp nhưng chờ mãi không thấy phản hồi của ngân hàng bây giờ ngân hàng gửi giấy về báo phải đóng khoản tiền là hơn 15 triệu cả phí trả chậm em không đóng ngân hàng cho người về tận nhà nói sau 5 ngày nếu em không đóng sẽ kiện em lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản em muốn hỏi nếu bị kiện trường hợp của em sẽ như thế nào? 
Người gửi: Quốc Anh

Bài viết liên quan:
- Người vay tiền chết thì có thể đòi lại được tiền cho vay không?
- Cho vay tiền nhưng không làm giấy tờ vay thì có đòi được tiền không?
- Cách khởi kiện khi cho người khác vay tiền, mà không chịu trả tiền?
- Cho vay tiền mà bên vay chết, xảy ra tranh chấp thì giải quyết thế nào?
- Vay tiền nhưng quá hạn không trả có kiện được không và có được tính lãi suất do vay quá hạn không?


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Bộ luật dân sự năm 2015
- Bộ luật hình sự năm 2015
- Luật số 12/2017/QH14 ngày 20 tháng 6 năm 2017 của Quốc hội sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Hình sự số 100/2015/QH13, có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018.

2. Vay tiền ngân hàng nhưng trả chậm

Bạn phải căn cứ vào hợp đồng mà bạn đã ký với bên ngân hàng xem khoản tiền 13 triệu có phù hợp với những điều đã ký trong hợp đồng hay không, nếu phù hợp thì bạn sẽ phải đóng đúng khoản tiền này nếu muốn thanh lý hợp đồng trước thời hạn.

Về tội lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

Khi ký hợp đồng mà bạn không đọc kỹ hợp đồng thì đây là lỗi của bạn vì khi bạn đã ký hợp đồng rồi thì đồng nghĩa với việc bạn đồng ý với tất cả những điều khoản ghi trong hợp đồng rồi nên nếu những điều khoản đó không có lợi cho bạn thì sẽ rất bất lợi cho bạn trong những tranh chấp về sau.
Bạn nên gửi lại cho chúng tôi bản sao hợp đồng mà bạn đã ký với bên ngân hàng FECRIT để chúng tôi có thể có cái nhìn tổng quát nhất về trường hợp của bạn.
Với trường hợp này do bạn không gửi cho chúng tôi hợp đồng nên chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn dựa trên Bộ Luật dân sự năm 2015 và Bộ luật hình sự năm 2015.
Điều 470, Bộ luật dân sự năm 2015 có quy định:

"Điều 470. Thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn
1. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và không có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý, còn bên cho vay chỉ được đòi lại tài sản trước kỳ hạn, nếu được bên vay đồng ý.
2. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản trước kỳ hạn, nhưng phải trả toàn bộ lãi theo kỳ hạn, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.”
Như vậy, theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn muốn thanh lý hợp đồng tín dụng, trả lại tài sản trước kỳ hạn nhưng bạn chưa đồng ý thanh lý hợp đồng thì bạn chỉ phải trả tiền lãi và tiền gốc như hàng tháng bạn vẫn đóng thôi, còn bên ngân hàng không có quyền yêu cầu bạn phải thanh toán toàn bộ tài sản trước kỳ hạn. Số tiền bạn cần trả để thanh lý hợp đồng trước thời hạn phải căn cứ vào hợp đồng tín dụng mà bạn ký kết trước đó với ngân hàng, nếu bạn và bên ngân hàng không có thỏa thuận gì thì sẽ áp dụng khoản 2, điều 470 Bộ luật dân sự năm 2015 "Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản trước kỳ hạn, nhưng phải trả toàn bộ lãi theo kỳ hạn, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.”
Về việc phía ngân hàng sẽ khởi kiện tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản nếu bạn không đóng khoản tiền là hơn 15 triệu đồng đấy thì có 2 vấn đề ở đây là: Thứ nhất theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn muốn thanh lý hợp đồng tín dụng, trả lại tài sản trước kỳ hạn nhưng bạn chưa đồng ý thanh lý hợp đồng thì bạn chỉ phải trả tiền lãi và tiền gốc như hàng tháng bạn vẫn đóng thôi, còn bên ngân hàng không có quyền yêu cầu bạn phải thanh toán toàn bộ tài sản trước kỳ hạn, nên ngân hàng yêu cầu bạn phải đóng luôn khoản tiền là hơn 15 triệu đồng đó là không hợp lý. 

Thứ hai, nếu như ngân hàng khởi kiện bạn thì sẽ tính từ lúc khởi kiện trở về đến lúc mà bạn dừng không đóng khoản tiền gốc cộng lãi hàng tháng cho ngân hàng và cả tiền phạt trả chậm là bao nhiêu tiền nếu nó chưa quá 4.000.000 đồng thì sẽ không cấu thành tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản và bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu như số tiền đó quá 4.000.000 đồng thì trong trường hợp này có thể xem xét là không phải bạn cố ý không trả tiền mà là bạn và ngân hàng đang có tranh chấp nên việc bạn không trả tiền cho ngân hàng không phải là lỗi cố ý nên có thể sẽ không cấu thành tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản như khoản 1 điều 175 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định.

"Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 100
1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.”
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Thanh lý hợp đồng vay tiền ngân hàng trước thời hạn? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589