Vợ ngoại tình chồng có được quyền nuôi con khi ly hôn?

Thứ Sáu, 02/02/2018 | 17:00 GMT+7 | 
Lượt xem: 1451

Tóm tắt câu hỏi:

Em có 1 vấn đề như sau: Vợ chồng em đang muốn ly hôn và con của em đang chưa được 3 tuổi em biết là khó giành quyền nuôi con nhưng em có chứng cứ vợ em ngoại tình vậy em hỏi luật sư em có được khả năng giành quyền nuôi con không ạ?
Người gửi: Quang Long
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong , với câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau :

1/ Căn cứ pháp lý

- Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

2/ Vợ ngoại tình chồng có được quyền nuôi con khi ly hôn?

Căn cứ Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:
"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”
Như vậy, trong trường hợp hai vợ chồng bạn cùng thuận tình muốn làm đơn ly hôn thì bạn có thể cùng vợ thỏa thuận về quyền nuôi con cũng như tài sản chung. Do pháp luật quy định con dưới 36 tháng tuổi được ưu tiên cho người mẹ trực tiếp nuôi dưỡng, vậy để giành quyền nuôi con, bạn cần nếu rõ trong đơn cũng như có một số chứng cứ để chứng minh mình có điều kiện tốt để nuôi con tốt hơn hoàn toàn so với vợ như:
- Thu nhập hàng tháng có đảm bảo để nuôi cháu hay không?
- Chỗ ở ổn định có đảm bảo để cháu có chỗ ở lâu dài hay không?
- Môi trường sống có đảm bảo cho sự phát triển cả về tinh thần lẫn thể chất của cháu hay không?
- Bạn và vợ bạn có thời gian để chăm sóc cháu như thế nào?
- Hành vi của cha mẹ có ảnh hưởng trực tiếp đến tinh thần và sự phát triển của trẻ? Bạn có thể nêu hành vi của người mẹ ngoại tình thì nó sẽ ảnh hưởng đến cuộc sống của cháu. Nếu đảm bảo có tất cả các điều kiện tốt hơn cho vợ để nuôi dưỡng cháu thì tòa án có thể xem xét để trao cho bạn quyền nuôi dưỡng cháu.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về những thắc mắc của bạn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Phạm Hoa
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589