Lượt xem: 1424

Vượt quá tốc độ cho phép có thể bị tước giấy phép lái xe không?

Tóm tắt câu hỏi:

Vượt quá tốc độ cho phép có thể bị tước giấy phép lái xe không?

Xin chào Qúy Luật sư! Tôi mong quý Luật sư trả lời giúp tôi câu hỏi sau: Tôi đi xe máy và bị công an yêu cầu dừng lại do vượt quá tốc độ cho phép. Tôi muốn hỏi, tôi có thể bị tước giấy phép lái xe hay không? Tôi xin cảm ơn!

 Người gửi: Đỗ Văn Huy (Hưng Yên).

Vượt quá tốc độ cho phép có thể bị tước giấy phép lái xe không?

( Ảnh minh họa:Internet)
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589
                               

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào anh! Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của anh, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho anh như sau:

1/ Căn cứ pháp lý.

– Nghị định 171/2013/NĐ –CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt;

2/ Vượt quá tốc độ cho phép có thể bị tước giấy phép lái xe không?

Căn cứ tại Điểm c, Khoản 3, Điều 6, Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

"Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

…Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h

Như vậy nếu anh vượt quá tốc độ từ 5 – 10 km/h anh bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Tuy nhiên nếu anh vượt quá tốc độ từ 10 km/h đến 20 km/h theo quy định tại Điểm a, Khoản 5, Điều 6, Nghị định này. Anh bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Mặt khác, tại Điểm đ, Khoản 6, Điều 6, Nghị định này quy định về hành vi  điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Đồng thời, anh sẽ bị áp dụng biệp pháp sử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe một tháng theo quy định tại Điểm b, Khoản 10, Điều 6, Nghị định này.

Do đó, anh chỉ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe một tháng nếu vượt quá tốc độ trên 20km/h.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Vượt quá tốc độ cho phép có thể bị tước giấy phép lái xe không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589