Xác định người nuôi con và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con khi ly hôn?

Thứ Tư, 04/07/2018 | 14:59 GMT+7
Lượt xem: 1073

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, cháu có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn: Hiện tại cháu 17 tuổi, cháu muốn hỏi là nếu như cha mẹ cháu ly hôn thì cháu sẽ sống với ai ạ? Ngoài ra, các chi phí về sinh hoạt và học tập của cháu thì ai sẽ phải gánh ạ? Hiện tại cháu rất buồn và lo lắng! Xin cảm ơn luật sư!
Người gửi: Hà Anh (Hà Giang)
Bài viết liên quan:
- Vợ yêu cầu ly hôn nhưng chồng không chịu ra Tòa, giải quyết ly hôn được không?
- Ly hôn đơn phương và thủ tục ly hôn khi không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn?
- Có thể ly hôn vắng mặt và không ký đơn lý hôn hay không?
- Có quyền nhận nuôi con sau ly hôn không khi bỏ đi vì bị chồng bạo hành?
- Phải làm gì khi chồng không đưa tiền cấp dưỡng để nuôi con sau khi ly hôn?
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014

2/ Xác định người nuôi con và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con khi ly hôn?

Trước hết chúng tôi xin được chia sẻ với bạn, chúng tôi cho rằng bạn cần cân bằng tâm lý của mình. Bạn sinh ra có quyền được nhận tình yêu thương chăm sóc, được quyền học tập và việc chăm sóc, nuôi dưỡng con cái không chỉ là nghĩa vụ mà còn là quyền của các bậc cha mẹ. Để đưa ra những tư vấn tốt nhất cho bạn trước hết chúng tôi sẽ phân tích các quy định của pháp luật để bạn hiểu thêm về quyền và nghĩa vụ của mình. Cụ thể tại Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình có quy định như sau: 
"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con."
Căn cứ theo quy định trên thì khi bố mẹ ly hôn, việc ai có quyền nuôi con sẽ phụ thuộc vào các yếu tố sau:
- Sự thỏa thuận của cha mẹ. 
- Như bạn trình bày hiện nay bạn 17 tuổi nên bạn sẽ có quyền lựa chọn được ở với ai
- Ngoài ra, Tòa án giải quyết ly hôn cho bố mẹ bạn cũng sẽ căn cứ trên một số yếu tố khác như: ai có điều kiện tốt hơn để chăm sóc cho bạn bao gồm về vật chất và tinh thần...
Như vậy, bạn có quyền được lựa chọn được ở với ai, theo đó chúng tôi cho rằng bạn nên lựa chọn người mà bạn thân thiết, gắn bó hơn, cụ thể là người bạn có thể chia sẻ những câu chuyện, vấn đề của mình. Thực tế, ở độ tuổi đang phát triển của bạn thì rất cần có sự đồng hành của cha mẹ để động viên và chia sẻ. Về vấn đề học phí thì chúng tôi cho rằng bạn không nên quá lo lắng bởi lẽ dù bố mẹ ly hôn và dù bạn ở với ai thì người còn lại không trực tiếp nuôi dưỡng vẫn có các quyền và nghĩa vụ với  bạn. Cụ thể người trực tiếp không nuôi dưỡng bạn vẫn có trách nhiệm cấp dưỡng, quan tâm chăm sóc bạn cùng với người còn lại nên bạn không nên nghĩ mình trở thành gánh nặng cho bố hoặc mẹ.  Điều này được quy định cụ thể tại Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình như sau:
 "Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở."
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Xác định người nuôi con và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con khi ly hôn? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dich vụ đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh
Doanh nghiệp của bạn vừa mở một tài khoản ngân hàng mới để thực hiện các giao dịch tài chính? Bạn không biết làm thế nào để thực hiện thủ tục đăng ký tài khoản ngân hàng với Phòng đăng ký kinh doanh? Hoặc bạn cũng đã thử nộp hồ sơ đăng ký nhưng ...
Thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên
Hồ sơ cần chuẩn bị để thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Đơn đề nghị thành lập công ty TNHH 2 thành viên
- Dự thảo điều lệ công ty
- Danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty hợp danh, danh sách ...
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp Luật Việt Phong tư vấn và cung cấp dịch vụ pháp lý về doanh nghiệp, các vấn đề liên quan đến thành lập, giải thể, phá sản,.. thay đổi hoạt động kinh doanh, cac dịch vụ pháp lý theo yêu cầu..
Luật sư tư vấn về doanh nghiệp tại Hà Nội
Có thể nói, mỗi doanh nghiệp khi ra đời đã tạo ra một trách nhiệm xã hội to lớn, đó là việc cùng chung tay đóng góp công sức và tài sản để tạo ra không chỉ việc làm cho chính họ, mà còn cho cả những người khác nữa. Không chỉ sống và làm việc vì ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589