Lượt xem: 1020

Xây nhà lấn đất sang đất trồng cây lâu năm có được không?

Tóm tắt câu hỏi: 

Tôi có ý định xây nhà, nhà ở đô thị. Do diện tích đất thổ cư nhỏ nên tôi muốn xây nhà vệ sinh, nhà tắm lấn sang đất cây lâu năm thì có được không, nếu bị phạt thì bị phạt như thế nào?
Người gửi: Mạnh Cường
Bài viết liên quan:
- Thời hạn sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất
- Số tiền sử dụng đất phải nộp khi chuyển mục đích sử dụng đất
- Gia hạn thời gian sử dụng đất nông nghiệp, chuyển mục đích sử dụng đất
- Dịch vụ thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất
- Mức xử phạt vi phạm hành khi chuyển mục đích sử dụng đất trái pháp luật


Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

-Luật đất đai 2013

2.Xây nhà lấn đất sang đất trồng cây lâu năm có được không?

Vì bạn không nói rõ là đất trồng cây lâu năm đó có phải đất nhà bạn hay không nên chúng tôi xin tư vấn theo hai trường hợp như sau:
Trường hợp 1: đất trồng cây lâu năm thuộc sở hữu của bạn
Nếu đất đã thuộc quyền sở hữu của bạn, và bạn muốn dùng đất đó để xây các công trình nhà ở như nhà vệ sinh, nhà tắm thì bạn cần làm thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở. Chúng tôi xin được hướng dẫn bạn như sau:
- Căn cứ theo Khoản 1, Điều 6, Thông tư 30/2014/TT-BTNMT thì cần những hồ sơ sau đây:
+ Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này;
+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
- Căn cứ theo Điều 59, Luật đất đai 2013 thì thẩm quyền chuyển mục đích sử dụng đất là UBND cấp Huyện. Chính vì vậy, cá nhân chuẩn bị hồ sơ như trên và nộp tại UBND cấp huyện để xin được chuyển mục đích sử dụng đất. 
Trường hợp 2: Nếu đất trồng cây lâu năm đó không thuộc sở hữu của bạn
Tại Điều 12, Luật đất đai 2013 có quy định như sau về các hành vi bị cấm:
"1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.”
Do đó việc bạn lấn chiếm đất trồng cây lâu năm của người khác là vi phạm vào điều cấm của pháp luật. Khi bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền phát hiện, bạn có thể bị phạt như sau:
Căn cứ theo Khoản 1, Điều 10, Nghị định 102/2014/NĐ-CP
"1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi lấn, chiếm đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất."
Bên cạnh đó, khi bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức vi phạm còn sẽ bị áp dụng các biện pháp bắt buộc khác như buộc trả lại và khôi phục lại tình trạng đất như ban đầu. Vì vậy, nếu rơi vào trường hợp này, chúng tôi khuyên bạn không nên lấn chiếm đất không thuộc sở hữu của mình. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Lấn chiếm đất trồng cây lâu năm? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 19006589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589