Lượt xem: 1016

Xử lý hành vi dùng mạng xã hội để chống phá nhà nước

Tóm tắt tình huống:

Luật sư cho tôi hỏi, anh tôi có like và share những bài viết của những tổ chức phi chính phủ mà những tổ chức này đối lập với nhà nước và Đảng của ta hiện tại. Thế rồi có người viết đơn tố cáo anh về tội chống phá nhà nước mà trong khi đó anh tôi chỉ thích và share những bài viết không có tính đả kích cao và chính bản thân anh tôi cũng không sử dụng từ ngữ nào mà mang tính đả kích, chia rẽ như trong đơn tố cáo của người kia viết. Vậy luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này anh tôi có bị làm sao không ạ? Người gửi: Hoàng Phúc
Liên hệ luật sư và đăng ký sử dụng dịch vụ gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ Luật Hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung 2009);
- Nghị định 172/2013/ NĐ-CP  quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện.

2. Xử lý hành vi dùng mạng xã hội để chống phá nhà nước

Theo Khoản 4 Điều 4 Nghị định 172/2013/ NĐ-CP về xử lý vi phạm quy định về trang thông tin điện tử, trang thông tin điện tử tổng hợp như sau:
"4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Tuyên truyền chống Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; phá hoại khối đại đoàn kết toàn dân tộc mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
b) Tuyên truyền kích động chiến tranh xâm lược, gây hận thù giữa các dân tộc và nhân dân các nước; kích động bạo lực; truyền bá tư tưởng phản động mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
c) Xuyên tạc sự thật lịch sử, phủ nhận thành tựu cách mạng; xúc phạm dân tộc, danh nhân, anh hùng dân tộc mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.”
Ngoài ra, với hành vi tuyên truyền, đả kích chính quyền nhân dân có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 88 Bộ Luật hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung 2009) về Tội tuyên truyền chống Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam:
"1. Người nào có một trong những hành vi sau đây nhằm chống Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam , thì bị phạt tù từ ba năm đến mười hai năm:
a) Tuyên truyền xuyên tạc, phỉ báng chính quyền nhân dân;
b) Tuyên truyền những luận điệu chiến tranh tâm lý, phao tin bịa đặt gây hoang mang trong nhân dân;
c) Làm ra, tàng trữ, lưu hành các tài liệu, văn hoá phẩm có nội dung chống Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam .
2. Phạm tội trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm.”
Nếu người nộp đơn tố cáo chứng minh hành vi của anh bạn mang tính tuyên truyền xuyên tạc, phỉ báng chính quyền và tiếp tay cho kẻ xấu chống phá nhà nước thì anh bạn sẽ có thể bị phạt tiền và bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định trên.
Tuy nhiên, theo sự việc bạn trình bày thì hành vi của anh bạn là like và share những bài viết của những tổ chức phi chính phủ mà những tổ chức này đối lập với nhà nước và Đảng. Tuy nhiên anh bạn chỉ thích và share những bài viết không có tính đả kích cao và cũng không sử dụng từ ngữ nào mà mang tính đả kích, chia rẽ như trong đơn tố cáo. Nếu chứng minh được hành vi của anh bạn có mức độ ít nghiêm trọng, chưa mang tính tuyên truyền và đả kích chính quyền nhân dân thì anh bạn có thể bác bỏ đơn tố cáo. Song trách nhiệm của anh trai bạn đến đâu còn tuỳ thuộc vào mức độ nghiêm trọng của các bài viết đó.
Để tránh các hệ lụy xấu xảy ra thì anh bạn nên dừng việc thích và chia sẻ những thông tin, bài viết có nội dung mập mờ, đa chiều, thiếu xác thực, những thông tin về các vấn đề nhạy cảm từ trang mạng của tổ chức đó.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc không phải là Đảng viên có thể ứng cử vào chức tổ trưởng tổ dân phố không. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Phòng 103A, Số 104 Thái Thịnh, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, Hà Nội
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến
Nhánh 1
Nhánh 1
Tư vấn doanh nghiệp, giấy phép, thuế - kế toán
Nhánh 2
Nhánh 2
Tư vấn sở hữu trí tuệ, dân sự, hình sự
Nhánh 3
Nhánh 3
Tư vấn hôn nhân và gia đình, hành chính, thương mại
Nhánh 4
Nhánh 4
Tư vấn lao động, bảo hiểm, đất đai
Nhánh 5
Nhánh 5
Tư vấn pháp luật các lĩnh vực khác
Dịch vụ nổi bật tại Luật Việt Phong
Bản đồ đường tới Luật Việt Phong
Kết nối với chúng tôi trên Facebook
Kết nối với chúng tôi trên Youtube
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2017), ® All Reserved.
01900 6589