Xử phạt trong trường hợp chậm nộp tiền sử dụng đất

Thứ Ba, 31/07/2018 | 09:52 GMT+7 | 
Lượt xem: 1159

Tóm tắt câu hỏi:

Kính gửi Luật Việt Phong. Tôi có câu hỏi về tiền sử dụng đất như sau: Năm 2016 UBND huyện Ba Vì có ban hành quyết định giao đất tái định cư cho gia đình tôi 200m2. Nhưng do chưa có điều kiện nộp tiền tại thời điểm đó nên UBND xã không bàn giao đất thực tế cho tôi. Đến nay Tháng 6/2018 tôi mới có tiền để nộp tiền sử dụng đất và được UBND xã bàn giao đất bằng biên bản bàn giao đất thực tế. Tuy nhiên theo thông báo của cơ quan thuế tôi phải nộp cả tiền chậm nộp tính từ năm 2016 khi có quyết định giao đất. Vậy tôi xin hỏi, được giao đất nhưng chưa được nhận đất để sử dụng thì có phải nộp tiền chậm nộp tiền sử dụng đất không? Tôi xin cảm ơn và mong nhận được câu trả lời sớm nhất!
Người gửi: Văn Mạnh

Bài viết liên quan:
- Thế chấp quyền sử dụng đất mà người sử dụng đất không đồng thời là chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất
- Đất đang ghi nợ tiền sử dụng đất có được thực hiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất?
- Thu tiền sử dụng đất khi công nhận quyền sử dụng đất đối với đất không có giấy tờ
- Sửa lại địa chỉ của người sử dụng đất trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất như thế nào?
- Bồi thường đất bị thu hồi mà người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn ! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

- Luật Đất đai năm 2013
- Nghị định 45/2014 về thu tiền sử dụng đất

2. Xử phạt trong trường hợp chậm nộp tiền sử dụng đất

Kể từ ngày kế tiếp ngày kết thúc thời hạn nộp tiền sử dụng đất theo như thông báo của cơ quan thuế (khi mà có quyết định giao đất thì cũng sẽ có kèm theo đó là thời hạn nộp tiền sử dụng đất) thì gia đình bạn đã vi phạm nghĩa vụ về thuế, việc chậm nộp sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.
Theo quy định tại điều 18, Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 05 năm 2014 về Quy định về thu tiền sử dụng đất thì :
"Điều 18. Xử lý chậm nộp
Trường hợp chậm nộp tiền sử dụng đất vào ngân sách nhà nước thì người sử dụng đất phải nộp tiền chậm nộp. Việc xác định tiền chậm nộp tiền sử dụng đất thực hiện theo mức quy định của Luật Quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn thi hành.”

Như vậy, dù có chưa được nhận đất để sử dụng thì kể từ khi được giao đất mà bạn chưa nộp tiền sử dụng đất thì bạn đã vi phạm nghĩa vụ về thuế và gia đình bạn sẽ phải nộp tiền chậm nộp tiền sử dụng đất. Căn cứ theo Khoản 4, Điều 5, Luật sửa đổi luật quản lý thuế 2014 thì số tiền nộp phạt sẽ được tính như sau:
"4. Sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 106 như sau: 
"1. Người nộp thuế chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan quản lý thuế, thời hạn trong quyết định xử lý của cơ quan quản lý thuế thì phải nộp đủ tiền thuế và tiền chậm nộp theo mức 0,05%/ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp."
Vì vậy, gia đình bạn sẽ phải đóng tiền thuế chưa đóng và thêm khoản tiền phạt chậm nộp. Tiền chậm nộp được tính như sau:
Tiền chậm nộp = 0,05% x Số tiền chậm nộp x Thời gian chậm nộp. 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc Chậm nộp tiền sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589