Lượt xem: 1161

Xử phạt vi phạm hành chính do tự ý đạp tháo dỡ vỉa hè?

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi tự ý đạp tháo dỡ bó vỉa hè bị chính quyền lập biên bản vi phạm hành chính quy định tại điểm d, khoản 4, điều 15 của Nghị định 46/2016/CP của chính phủ và ban hành quyết định phạt tôi với số tiền là 4.000.000đ. Vậy việc xử phạt với số tiền của cấp xã có đúng hay không?
Người gửi: Vũ Ngọc Dũng
Liên hệ luật sư gọi: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012;
- Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

2. Xử phạt vi phạm hành chính do tự ý đạp tháo dỡ vỉa hè?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 15 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, hành vi của bạn có thể bị xử phạt như sau:
"Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
d) Tự ý đập phá, tháo dỡ bó vỉa hè hoặc sửa chữa, cải tạo vỉa hè trái phép, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm c Khoản 5 Điều này”
Nếu bạn thuộc một trong các trường hợp tại Điểm a, Điểm c Khoản 5 Điều 15 Nghị định này thì bị bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng, cụ thể như sau:
- Khoan, đào, xẻ đường, hè phố trái phép;
- Tự ý tháo, mở làm hư hỏng nắp cống, nắp ga các công trình ngầm, hệ thống tuy nen trên đường giao thông;
Nếu không thuộc hai trường hợp kể trên, bạn chỉ bị xử lý theo điểm d Khoản 4 Điều 15 với mức phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.
Ngoài ra, theo Khoản 4 Điều 23 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012:
"Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt”.
Như vậy, mức tiền phạt cụ thể với hành vi tự ý đập phá, tháo dỡ bó vỉa hè của bạn được tính bằng mức trung bình của khung tiền phạt, tức 4 triệu đồng. Nếu bạn có được những tình tiết giảm nhẹ quy định tại Điều 9 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá 3 triệu đồng; ngược lại, nếu bạn có được những tình tiết tăng nặng quy định tại Điều 10 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được tăng quá 5 triệu đồng.
Ngoài hình thức xử phạt như trên, bạn còn có thể bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: "buộc phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra” (Điểm b Khoản 10 Điều 15 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).
Ngoài ra khoản 1 Điều 38 Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định với mức phạt 4 triệu đồng sẽ thuộc thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch UBND xã:
"1. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 10% mức tiền phạt tối đa đối với lĩnh vực tương ứng quy định tại Điều 24 của Luật này nhưng không quá 5.000.000 đồng;
c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức xử phạt tiền được quy định tại điểm b khoản này;
d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm a, b, c và đ khoản 1 Điều 28 của Luật này."
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Xử phạt vi phạm hành chính do tự ý đạp tháo dỡ vỉa hè?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
 
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
LIKE VÀ SHARE ĐỂ ỦNG HỘ TÁC GIẢ
Bài viết liên quan
 
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Số 6A, Ngõ 76 đường Trần Thái Tông, Q. Cầu Giấy, HN
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 596/14 Trường Chinh, Phường 13, Q. Tân Bình TP. HCM
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Quy định về xử lý đối với tội phạm chưa thành niên trộm cắp tài sản Tóm tắt câu hỏi:  Thưa luật sư, luật sư tư vấn giùm em vấn đề này với ạ! Chuyện là, nhà em vừa bị mất trộm và đã bắt được người ăn trộm là thằng bé hàng xóm năm nay vừa tròn 14 tuổi, tài sản bị lấy là số tiền mặt hơn 10 triệu đồng. ...
Luật sư tư vấn thay đổi đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp Trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh… doanh nghiệp của bạn có sự thay đổi về người đại diện theo pháp luật, chuyển nhượng vốn góp, cổ phần, thay đổi địa điểm kinh doanh, thay đổi tên công ty… Theo quy định của pháp luật hiện hành, khi doanh nghiệp có sự thay đổi về nội dung đăn
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều. Đáp ứng
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG
Với đội ngũ luật sư nhiều kinh nghiệm, không chỉ hướng dẫn xử lý các vấn đề về pháp luật, chúng tôi luôn đồng hành tư vấn và phát triển cùng các khách hàng đã tin tưởng sử dụng dịch vụ pháp lý của Công ty Luật Việt Phong
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2009 - 2018), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi ngay: 19006589