rize escortceyhan escortmamak escortmanavgat escortkuşadası escortbandırma escortnilüfer escortyenişehir escortpalandöken escortnizip escortdefne escorttoroslar escortyenişehir escortküçükçekmece escort

Đã tách sổ hộ khẩu có được hưởng di sản thừa kế hay không?

admin
23/08/21
0

Chào luật sư. Cho tôi hỏi. Tôi là con gái út trong gia đình nhưng giờ ba tôi muốn tách cho tôi 1 hộ khẩu riêng ba mẹ con tôi , đã ly dị chồng.
1. Tôi nghe nói tách khẩu như vậy thì sau này ba mẹ tôi mất thì tôi sẽ không được hưởng tài sản. 
2. Nếu ba mẹ tôi để lại đi chúc mà không có tên tôi vậy thì tôi sẽ không được hưởng đúng không ạ? Như vậy có đúng không? Xin luật sư giải thích dùm . Cảm ơn luật sư

Phạm Bảo Vinh

Căn cứ pháp lý

-Bộ luật dân sự năm 2015

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến hưởng di sản thừa kế.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ vào pháp luật về thừa kế, tại Điều 609  Bộ luật dân sự 2015 có quy định về quyền thừa kế:

Điều 609. Quyền thừa kế
Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Đồng thời, tại Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về người thừa kế theo pháp luật:

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
….

Theo đó, nếu bố mẹ bạn lập di chúc để lại di sản cho bạn thì bạn vẫn sẽ được hưởng; ngược lại, nếu bố mẹ bạn không lập di chúc thì theo quy định của pháp luật, bạn vẫn được hưởng theo diện hàng thừa kế thứ nhất ( vợ, chồng, con đẻ, con nuôi,…) mà không phụ thuộc vào việc có chung sổ hộ khẩu hay không.

Ngoài ra, liên quan đến việc hưởng di sản theo di chúc, theo Điều 609 Bộ luật dân sự thì bố mẹ bạn có quyền lập di chúc để lại tài sản của họ cho bất kì ai, nên nếu bố mẹ bạn không cho bạn hưởng di sản theo di chúc thì bạn sẽ không được hưởng vì bạn không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự 2015 về các trường hợp thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc:

Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc
1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:
a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về hưởng di sản thừa kế. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Nguyễn Hòa

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà

Để được giải đáp thắc mắc về: Đã tách sổ hộ khẩu có được hưởng di sản thừa kế hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

escort