Ai có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn?

Tóm tắt câu hỏi:

Ai có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn?

Cháu chào cô/chú ạ! Cháu tên là Đức Anh, nay cháu đã 12 tuổi rồi. Bố mẹ cháu đã ly hôn từ hồi cháu 3 tuổi. Khi đó, mẹ cháu khăng khăng dành quyền nuôi con. Nhưng đến bây giờ , cháu vẫn ở với ông bà nội. Mẹ cháu đã không nuôi cháu từ nhỏ và bỏ cháu đi ngoại tình. Đến khi cháu lớn thì mẹ cháu lại quyết định mang cháu về nuôi nhưng đã 3 năm rồi mẹ cháu vẫn không làm được điều đó. Sau đó, tình cảm của cháu trong lòng đối với mẹ cháu đã dần nứt. Cháu đã phân vân nhiều năm và muốn bố nuôi cháu. Vậy giờ cháu phải làm gì để có thể đạt được mong muốn? Mong cô/chú sẽ phản hồi sớm cho cháu!

Người gửi: Đức Anh

Luật sư tư vấn:

Xin chào cháu! Cám ơn cháu đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của cháu, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cháu như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

2/ Ai có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn?

Điều 84 luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:
1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.”

Như vậy, nếu cháu muốn thay đổi người trực tiếp nuôi hiện tại, cháu có thể đề nghị bố, hoặc người thân thích làm đơn gửi lên tòa án yêu cầu được thay đổi người trực tiếp nuôi con. Khi có đơn yêu cầu, tòa án sẽ xem xét điều kiện của hai bên bố mẹ và nguyện vọng của cháu để xem xét việc có thể thay đổi người trực tiếp nuôi con hay không.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Ai có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Lê Bích

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Ai có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề