Bác sĩ làm lây truyền HIV cho bệnh nhân có bị đi tù không?

Tóm tắt câu hỏi:

Con tôi bị tai nạn, phải đi cấp cứu, cần truyền máu. Gia đình tôi không có ai có cùng nhóm máu nên phải mua máu của bệnh viện. Sau khi được điều trị khỏi, con tôi bị phát hiện dương tính với HIV trong khi đó, trước khi bị tai nạn, phải cấp cứu, con tôi có đi khám sức khỏe, không hề nhiễm bệnh này. Sau khi điều tra thì phát hiện nguyên nhân con tôi bị nhiễm bệnh là do túi máu đã truyền cho con tôi hôm cấp cứu có mầm bệnh. Xin hỏi, bác sĩ đã truyền máu cho con tôi có bị tù vì tội này không?

Người gửi: Nguyễn Văn Cường (Quảng Ngãi)

lây truyền HIV cho người khác

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: 

Trong trường hợp của bạn, con bạn bị HIV do túi máu được truyền mua ở bệnh viện. Việc nhiễm bệnh của con bạn do lỗi của các nhân viên của bệnh viện tham gia việc điều trị cho con bạn. Như vậy, việc xét có phạm tội hay không sẽ được đặt ra đối với người có trách nhiệm quản lý và truyền máu từ túi máu này.

Trong Bộ Luật hình sự năm 1999 có hai điều luật quy định về tội truyền HIV cho người khác đó là điều 117 và 118

Điều 117. Tội lây truyền HIV cho người khác
1. Người nào biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền bệnh cho người khác, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:
a) Đối với nhiều người;
b) Đối với người chưa thành niên;
c) Đối với thầy thuốc hoặc nhân viên y tế trực tiếp chữa bệnh cho mình;
d) Đối với người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.
Điều 118. Tội cố ý truyền HIV cho người khác
1. Người nào cố ý truyền HIV cho người khác, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 117 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
a) Có tổ chức;
b) Đối với nhiều người;
c) Đối với người chưa thành niên;
d) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;
đ) Lợi dụng nghề nghiệp.
3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

Trong trường hợp người bác sĩ đã truyền máu cho bạn không biết về việc túi máu có mầm bệnh, trách nhiệm sẽ không đặt ra đối với người bác sĩ này nếu bác sĩ này đã thực hiện đầy đủ các biện pháp cần thiết để kiểm tra

Nếu việc túi máu này có chứa mầm bệnh mà không được phát hiện do sự bất cẩn, không đảm bảo các quy tắc nghề nghiệp của những người có liên quan đến việc truyền và quản lí túi máu này thì lỗi thuộc về ai thì người đó sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại nghị định số 176/2013/NĐ-CP

Còn nếu những người có liên quan, trách nhiệm trong việc quản lý, truyền túi máu này biết có chứa mầm bệnh mà vẫn cố tình đưa ra để truyền cho con bạn sẽ bị truy cứu với tội cố ý truyền HIV cho người khác được quy định tại điều 118.

Hoặc nếu do người truyền máu hoặc quản lý túi máu này biết mình bị HIV nên cố tình đưa mầm bệnh vào túi máu sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội cố ý lây truyền HIV cho người khác được quy định tại điều 117 Bộ luật này.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về bác sĩ làm lây truyền HIV cho bệnh nhân có bị đi tù không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Bác sĩ làm lây truyền HIV cho bệnh nhân có bị đi tù không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Bài viết cùng chủ đề

Trả lời

escort