Bảo vệ trường học có thời gian làm việc và cách tính lương như thế nào?

Đăng tải ngày Tư vấn luật lao động 6 lượt xem

Tôi làm bảo vệ trường tiểu học. Nhà trường phân tôi trực đêm , nhận ca từ 16g chiều hôm trước đến 7g sáng hôm sau và trực cổng buổi trưa từ sau khi tan học buổi sáng(10g30)từ thứ 2 đến thứ 6. Riêng thứ 7, chủ nhật thì trực 24/24. Vậy tôi xin hỏi yêu cầu của nhà trường như vậy đúng hay sai. Và quy định thời gian làm việc như vậy có trái quy định của luật lao động hay không? Mong luật sư tư vấn giúp tôi thời gian làm việc cụ thể của bảo vệ theo NĐ 68 thì trực đêm bắt đầu từ mấy giờ đến mấy giờ. Hiện tại chồng tôi hưởng lương là 1,86 ngoài ra không có khoản nào khác.

Minh Anh

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến quy định thời gian làm việc và vấn đề trả lương đối với người lao động.

Dựa theo những dữ liệu bạn cung cấp thì chồng bạn đã bị nhà trường trả lương không xứng đáng với thời gian làm việc của anh ấy. Theo Điều 104 Luật lao động năm 2012 thì chồng bạn đã làm việc đủ số giờ quy đinh vào các ngày trong từ thứ 2 đến thứ 6 là không quá 08 giờ trong 1 ngày và 48 ngày trong 01 tuần đối với thời giờ làm việc bình thường; Chính vì vậy thời gian chồng bạn làm cả ngày vào 2 ngày là thứ bảy và chủ nhật là được tính vào thời gian làm thêm giờ và được trả lương theo quy định của luật. Bên cạnh đó, thời gian làm việc của chồng bạn chủ yếu vào ban đêm cũng sẽ tính lương theo Điều 97 Luật lao động năm 2012.

Điều 104. Thời giờ làm việc bình thường
1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.
2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần.
Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.
3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

Điều 105. Giờ làm việc ban đêm
Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.

Điều 106. Làm thêm giờ
1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.
2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
a) Được sự đồng ý của người lao động;
b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;
c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm
1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:
a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;
c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.
2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.
3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

Như vậy, dựa theo hợp đồng lao động mà nhà trường kí với chồng bạn, bạn có thể yêu cầu nhà trường phải chi trả lương cho chồng bạn theo đúng quy định của pháp luật.  

                                                                                                                                                                                                                                                                                                 Chuyên viên: Hàn Nguyệt                                                                                                                                                                                                     

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Bảo vệ trường học có thời gian làm việc và cách tính lương như thế nào?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort