Bị cao huyết áp có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

Tóm tắt tình huống

Chào Luật sư. 
Chồng em đi khám nghĩa vụ quân sự thì trúng nhưng chồng em đi khám ở các bệnh viện thì họ kết luận chồng em bị cao huyết áp liệu chồng em có được miễn nghĩa vụ quân sự không ạ?
Người gửi: Nhung Nguyễn

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

-Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015;
-Thông tư liên tịch số 16/2106/TTLT-BYT-BQP quy định về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự;
-Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ.

2/ Có được miễn nghĩa vụ quân sự không

Do thông tin bạn đưa ra về tình trạng bênh cao huyết áp của chồng bạn chưa rõ ràng nên chúng tôi xin tư vấn như sau:
Theo Bảng phân loại sức khỏe ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì bệnh tăng huyết áp có 3 cấp độ, được phân loại như sau:
-Tăng huyết áp độ 1 (huyết áp tâm thu 140-159mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 90-99 mmHg) : 4 điểm (thuộc loại 4)
-Tăng huyến áp độ 2 (huyết áp tâm thu 160-179mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương 100-109 mmHg) : 5 điểm (thuộc loại 5)
-Tăng huyết độ 3 (huyết áp tâm >= 180 mmHg và/hoặc huyết áp tâm trương >= 110 mmHg): 6 điểm (thuộc loại 6)
Theo khoản 3 điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn tuyển quân:
3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:
a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.
b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.
c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.”
Nếu trường hợp chồng bạn đáp ứng được các chỉ số đối với bệnh tăng huyết áp của một trong 3 cấp độ trên thì chồng bạn sẽ không đủ điều kiện được gọi nhập ngũ. Tuy nhiên chỉ có kết quả khám sức khỏe của Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự mới là căn cứ khi xét điều kiện gọi nhập ngũ. Trong trường hợp này chồng bạn có thể khiếu nại lên Hội đồng giám định y khoa tỉnh để yêu cầu khám sức khỏe lại cho chồng bạn theo quy định tại Điều 8 Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP. 
Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về bị bện cao huyết áp có được miễn nghĩa vụ quân sự không. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Văn Tuyết

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Bị cao huyết áp có được miễn nghĩa vụ quân sự không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

2 thoughts on “Bị cao huyết áp có được miễn nghĩa vụ quân sự không?

  1. T. Minh says:

    Chào luật sư,
    Cho em hỏi với ạ.. Em mới khám nghĩa vụ quân sự cách đây vài ngày, em bị cận mắt phải 3 độ + 0.5 loạn thị, mắt trái 2.75 độ + 0.75 loạn thị. Khi khám huyết áp thì 158 160. Vậy luật sư cho em hỏi khả năng em có bị đi nghĩa vụ quân sự không ạ

    • Nguyen Ngoc says:

      Trong trường hợp khi bạn đi khám nghĩa vụ quân sự, bạn được xác nhận cận thị từ 1,5 đi-op trở lên, viễn thị các mức độ thì bạn thuộc diện không gọi nhập ngũ.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề