Biểu tình có thể bị truy cứu trách nhiệm về tội bạo loạn không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật hình sự 4 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

 Chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau, hoạt động biểu tình có bị truy cứu trách nhiệm tội bạo loạn không? Mong luật sư giải đáp. Xin cám ơn.

Người gửi: Huy Hoàng ( Hải Phòng)

Biểu tình có thể bị truy cứu trách nhiệm về tội bạo loạn không?

 

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Biểu tình thường có những người tụ họp vào một nơi hay diễn hành trên đường phố để phát biểu ý chí, nguyện vọng hoặc biểu dương lực lượng. Mục đích biểu tình thường mang màu sắc chính trị.

Bên canh đó, theo quy định tại Điều 82 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009, tội bạo loạn là hành vi hoạt động vũ trang hay bạo lực có tổ chức nhằm chính quyền nhân dân

Hoạt động vũ trang được hiểu là hành vi trang bị vũ khí, thực chất là việc dùng vũ lực một cách công khai chống lại chính quyền nhân dân. Hoạt động vũ trang được thực hiện dưới các hình thức như bắn phá, gây tiếng nổ, tấn công cơ quan nhà nước,…

Dùng bạo lực có tổ chức là lôi kéo, tụ tập nhiều người không có vũ trang hoặc tuy có nhưng không đáng kể , tiến hành các hoạt động như mít tinh, biểu tình, xúc phạm cơ quan nhà nước, đập phá tài sản … Thực chất đây là hành vi của một hoặc một số người lôi kéo, kích động, dụ dỗ quần chúng thực hiện các hoạt động đó một cách công khai

Như vậy, biểu tình cũng được coi là một hình thức bạo loạn, có thẻ bị truy cứu hình sự về tội danh này.

Theo đó hình phạt của tội danh này được quy định tại Điều 82 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009, như sau: 

– Người tổ chức, người hoạt động đắc lực hoặc gây hậu quả nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình;
 – Người đồng phạm khác thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong  về Biểu tình có thể bị truy cứu trách nhiệm về tội bạo loạn không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Biểu tình có thể bị truy cứu trách nhiệm về tội bạo loạn không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort