Bố mất không để lại di sản, các con có phải trả các khoản nợ của bố không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật dân sự 7 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Bố tôi vừa qua đời được một tháng. Khi mất bố không hề để lại tài sản gì cho chúng tôi. Cách đây vài hôm, một người bạn của bố tôi đến đòi tiền nợ, trước khi mất bố tôi nợ của bác ấy 10 triệu đồng. Bác ấy yêu cầu chúng tôi phải trả tiền thay bố. Luật sư cho tôi hỏi, chúng tôi có nghĩa vụ phải trả khoản nợ ấy cho bố tôi không? Cảm ơn luật sư.

Người gửi: Nguyễn Quang Khải ( Bình Định )

Bố mất không để lại di sản, các con có phải trả các khoản nợ của bố không?

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp luật

– Điều 636, Bộ luật dân sự năm 2005:

Điều 636. Thời điểm phát sinh quyền và nghĩa vụ của người thừa kế

Kể từ thời điểm mở thừa kế, những người thừa kế có các quyền, nghĩa vụ tài sản do người chết để lại.

– Điều 637, Bộ luật dân sự năm 2005:

Điều 637. Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Trong trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thoả thuận của những người thừa kế.

3. Trong trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

4. Trong trường hợp Nhà nước, cơ quan, tổ chức hưởng di sản theo di chúc thì cũng phải thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại như người thừa kế là cá nhân.

2. Bạn có phải trả khoản nợ do bố bạn để lại không?

Về nguyên tắc, bạn và anh chị em của bạn là những người thừa kế của bố bạn, do đó các bạn phải trả khoản nợ đó là đúng với quy định của pháp luật hiện hành.

Theo quy định của pháp luật nêu trên, các bạn chỉ cần thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do bố bạn để lại. Tuy nhiên, trên thực tế, bố bạn không để lại cho các bạn bất kỳ tài sản nào, do đó bạn và anh chị em của mình không cần phải trả các khoản nợ đó.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về bố mất không để lại di sản, các con có phải trả các khoản nợ của bố không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Bố mất không để lại di sản, các con có phải trả các khoản nợ của bố không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort