Chế độ bảo hiểm xã hội của thân nhân của người đang hưởng lương hưu qua đời

Đăng tải ngày Tư vấn luật bảo hiểm 28 lượt xem

Tóm tắt tình huống:

Bố tôi là công nhân kỹ thuật điện đã nghỉ hưu và đang hưởng lương hưu. Ông đã đóng bảo hiểm xã hội được 25 năm. Nay ông mới qua đời vì tai nạn giao thông thì gia đình tôi được hưởng chế độ bảo hiểm nào không? Mẹ tôi năm nay đã 67 tuổi và không có thu nhập, anh em tôi đã đi làm và có thu nhập ổn định.
Người gửi: Đặng Tú Thanh

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

2. Chế độ bảo hiểm xã hội của thân nhân của người đang hưởng lương hưu qua đời

Căn cứ quy định tại Điều 66 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, bố bạn thuộc trường hợp người đang hưởng lương hưu mà chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng: “Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người đó chết” (Khoản 2 Điều 66). Nếu bố bạn qua đời trước 1/7/2017 thì mức trợ cấp mai táng là 12.100.000 đồng; nếu sau 1/7/2017 thì mức trợ cấp là 13.000.000 đồng. (mức lương cơ sở thay đổi từ 1/7/2017 là 1.300.000 đồng)
Ngoài ra, thân nhân của bố bạn được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng theo Điểm b Khoản 1 Điều 67:
Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng
1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:
a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;
b) Đang hưởng lương hưu;
c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên.
2. Thân nhân của những người quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:
a) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; con được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai;
b) Vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên; vợ dưới 55 tuổi, chồng dưới 60 tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;…”
Như vậy trong trường hợp bố bạn đang hưởng lương hưu mà chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Thân nhân được hưởng trợ cấp hàng tháng của bố bạn chỉ bao gồm mẹ bạn bởi bà là người duy nhất trong gia đình thoả mãn điều kiện thân nhân được hưởng theo Khoản 2 Điều 67:
– Vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên;
– Không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở.
Mức trợ cấp hằng tháng đối với mẹ bạn bằng 50% mức lương cơ sở, tức 650.000 đồng/ tháng ; nếu bà không có người trực tiếp nuôi dưỡng thì “mức trợ cấp tuất hằng tháng bằng 70% mức lương cơ sở”, tức 910.000 đồng/ tháng.
Ngoài ra anh em bạn sẽ không được hưởng trợ cấp gì trong trường hợp này.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Chế độ bảo hiểm xã hội của thân nhân của người đang hưởng lương hưu qua đời. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Chế độ bảo hiểm xã hội của thân nhân của người đang hưởng lương hưu qua đời
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort