Chỉ được phép ký hợp đồng mua bán khi nhà chung cư xây xong phần móng?

Đăng tải ngày Tư vấn luật dân sự 23 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Chỉ được phép ký hợp đồng mua bán khi nhà chung cư xây xong phần móng?

Chào luật Việt Phong, tôi muốn hỏi về hợp đồng mua bán nhà chung cư. Tôi đang có ý định mua nhà chung cư ở một dự án đang chuẩn bị xây dựng. Tuy nhiên chủ dự án nói vì hiện tại dự án chưa xây xong móng nhà nên chưa thể ký hợp đồng mua nhà được. Họ yêu cầu tôi ký hợp đồng cho vay vốn một số tiền trước rồi sau khi xây xong móng mới ký hợp đồng mua nhà. Tôi muốn hỏi việc họ nó là chưa xây xong móng nhà nên không ký được hợp đồng mua nhà có đúng không? Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Lê Minh (Đà Nẵng)

Chỉ được phép ký hợp đồng mua bán khi nhà chung cư xây xong phần móng

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật kinh doanh bất động sản năm 2014

2/ Chỉ được phép ký hợp đồng mua bán khi nhà chung cư xây xong phần móng?

Căn cứ vào Điều 55 Luật kinh doanh bất động sản năm 2014 quy định về điều kiện của bất động sản hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh như sau:

1. Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.

2. Trước khi bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải có văn bản thông báo cho cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh về việc nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua.

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được thông báo, cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh có trách nhiệm trả lời bằng văn bản cho chủ đầu tư về nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua; trường hợp không đủ điều kiện phải nêu rõ lý do.

Nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai là nhà, công trình xây dựng đang trong quá trình xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng. Theo quy định của pháp luật, để đưa chung cư có mục đích là nhà ở hình thành trong tương lai vào kinh doanh thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó. Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, chủ đầu tư đã làm đúng theo quy định tại Khoản 1 Điều 55 Luật kinh doanh bất động sản năm 2014.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Chỉ được phép ký hợp đồng mua bán khi nhà chung cư xây xong phần móng? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Chỉ được phép ký hợp đồng mua bán khi nhà chung cư xây xong phần móng?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort