Chồng chết, thai nhi chưa sinh ra có được hưởng thừa kế?

Tóm tắt câu hỏi:

Chồng chết, thai nhi chưa sinh ra có được hưởng thừa kế?

Chào luật sư. Tôi năm nay 32 tuổi, tôi biết tin mình có thai sau 2 tháng chồng mất( thai nhi đã được 3 tháng). Nhưng gia đình chồng tôi không chịu thừa nhận đó là con chồng tôi và lấy lý do tôi ngoại tình để không cho tôi và con nhận phần tài sản thừa kế chồng tôi để lại. Vậy con tôi liệu có được hưởng thừa kế không? Xin luật sư tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!

Chồng chết, thai nhi chưa sinh ra có được hưởng thừa kế?

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;

– Bộ luật dân sự năm 2005.

2/ Chồng chết, thai nhi chưa sinh ra có được hưởng thừa kế?

Điều 88 luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

“1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.”

Như vậy, bạn có thai 2 tháng sau khi chồng mất, con bạn sinh ra được coi là con chung của 2 vợ chồng. Việc gia đình chồng bạn ngăn cản, không thừa nhận cháu bé là con của chồng bạn là trái với quy định của pháp luật. Bạn có quyền yêu cầu tòa án xác định cha, mẹ, con theo quy định tại điều 89 luật hôn nhân và gia đình năm 2014. 

Đối với việc thừa kế tài sản của chồng bạn để lại, theo quy định tại điều 635 bộ luật dân sự năm 2005:

“Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Trong trường hợp người thừa kế theo di chúc là cơ quan, tổ chức thì phải là cơ quan, tổ chức tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, cá nhân đã thành thai trước khi người để lại di sản mất cũng được coi là người thừa kế, do đó, đứa con mà bạn mang thai thành thai trước khi chồng bạn mất và sinh ra, còn sống sau thời điểm mở thừa kế thì sẽ có quyền hưởng thừa kế. Nói cách khác, thai nhi được bảo lưu quyền thừa kế cho đến khi sinh ra.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Chồng chết, thai nhi chưa sinh ra có được hưởng thừa kế? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Chồng chết, thai nhi chưa sinh ra có được hưởng thừa kế?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề