Chồng yêu cầu ly hôn khi con dưới 8 tháng tuổi có được hay không?

Tóm tắt câu hỏi:

Chồng yêu cầu ly hôn khi con dưới 8 tháng tuổi có được hay không?

Luật sư cho em hỏi vấn đề này với ạ. Em mới kết hôn được 02 năm, con em mới được 08 tháng tuổi. chồng em đã đi cặp bồ và không hề chăm lo cho gia đình. Giờ về anh ta đòi ly dị, nhưng vì em lo cho con nên không chấp nhận chuyện đó. vậy xin hỏi có cách nào để bây giờ chồng em không ly hôn với em được không ạ?

Người gửi: Trần Thị Minh (Hà Nội)

Chồng yêu cầu ly hôn khi con dưới 8 tháng tuổi có được hay không

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

  1. Căn cứ pháp lý: Luật hôn nhân và gia đình 2014;

  2. Câu hỏi: vợ đang nuôi con 08 tháng tuổi thì chồng có được ly hôn hay không?

    – Căn cứ theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình quy định thì:

 Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

  1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
  2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnhtâm thần hoặc mắcbệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
  3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

– Theo thông tin mà bạn cung cấp, con của 2 vợ chồng đã được 08 tháng tuổi và theo quy định của pháp luật quy định tại khoản 3 điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 đã quy định: ” Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”

– Do đó khi chồng bạn nộp đơn yêu cầu ly hôn tới tòa án thì Tòa sẽ không thụ lý đơn yêu cầu Ly hôn của chồng bạn.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về  rút đơn ly hôn sau khi đã được tòa án thụ lý có được hay không? Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG – PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Chồng yêu cầu ly hôn khi con dưới 8 tháng tuổi có được hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề