Chủ doanh nghiệp tư nhân có được mua cổ phần của công ty khác không?

Tóm tắt câu hỏi:

Chủ doanh nghiệp tư nhân có được mua cổ phần của công ty khác không?

Chào công ty Luật Việt Phong, tôi muốn nhờ tư vấn một việc như sau. Tôi đang là chủ sở hữu của một doanh nghiệp tư nhân. Do việc kinh doanh thuận lợi nên tôi muốn đầu tư vào một công ty cổ phần bằng cách mua cổ phiếu của công ty đó. Xin hỏi tôi có được mua cổ phần với tư cách là chủ doanh nghiệp tư nhân hay không? Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: Lê Hoàn (Hà Nam)

Chủ doanh nghiệp tư nhân có được mua cổ phần của công ty khác không

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật doanh nghiệp năm 2014

2/ Chủ doanh nghiệp tư nhân có được mua cổ phần của công ty khác không?

Căn cứ vào Điều 183 Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định về doanh nghiệp tư nhân như sau:

1. Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.

2. Doanh nghiệp tư nhân không được phát hành bất kỳ loại chứng khoán nào.

3. Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên công ty hợp danh.

4. Doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần.

Pháp luật quy định, Doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần. Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đang là chủ sở hữu của một doanh nghiệp tư nhân và giờ muốn đầu tư vào một công ty cổ phần bằng cách mua cổ phiếu của công ty đó. Như vậy, căn cứ theo Khoản 4 Điều 183 Luật Doanh nghiệp 2014 bạn không thể đầu tư vào công ty cổ phần kia với tư cách là chủ doanh nghiệp tư nhân.

Tuy nhiên, nếu bạn có tài sản riêng, hoàn toàn độc lập với tài sản của doanh nghiệp tư nhân thì bạn có thể đầu tư bằng cách mua cổ phần của công ty cổ phần với tư cách là cá nhân đầu tư.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Chủ doanh nghiệp tư nhân có được mua cổ phần của công ty khác không? Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Chủ doanh nghiệp tư nhân có được mua cổ phần của công ty khác không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề