Chủ nhà trọ có được đòi lại nhà đang cho thuê?

Tóm tắt câu hỏi:

Chủ nhà trọ có được đòi lại nhà đang cho thuê?

Tôi đang thuê một phòng trọ, hàng tháng tôi vẫn đóng tiền đầy đủ và sống hòa đồng không làm ảnh hưởng đến ai. Hôm vừa rồi tôi có nghe thấy có người đến hỏi phòng cho thuê với giá cao hơn. Hôm sau đấy, bà chủ nhà trọ đến nói chuyện với tôi với ý không muốn cho tôi thuê nhà nữa. Tôi đang sống ổn định nên cũng chưa muốn chuyển chỗ ở. Luật sư cho tôi hỏi bà chủ nhà trọ có quyền cho người khác thuê nhà trọ trong khi tôi đang thuê không?

Người gửi: Nguyễn văn Thành (Đà nẵng)

Chủ nhà trọ có được đòi lại nhà cho thuê

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật dân sự năm 2005.

2/ Chủ nhà trọ có được đòi lại nhà đang cho thuê?

Căn cứ theo Điều 494, Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về quyền của bên cho thuê nhà ở:

Điều 494. Quyền của bên cho thuê nhà ở

Bên cho thuê nhà ở có các quyền sau đây:

1. Nhận đủ tiền thuê nhà đúng kỳ hạn đã thoả thuận;

2. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 498 của Bộ luật này;

3. Cải tạo, nâng cấp nhà cho thuê khi được bên thuê đồng ý, nhưng không được gây phiền hà cho bên thuê sử dụng chỗ ở;

4. Được lấy lại nhà cho thuê khi thời hạn thuê đã hết; nếu hợp đồng không quy định thời hạn thuê thì bên cho thuê muốn lấy lại nhà phải báo cho bên thuê biết trước sáu tháng.”

Như vậy theo quy định tại Khoản 4, Điều 494, Bộ luật dân sự năm 2005 chủ nhà trọ của bạn chỉ được lấy lại nhà cho người khác thuê nếu như thời hạn thuê nhà được ghi trong hợp đồng thuê nhà đã hết. Tuy nhiên nếu trong hợp đồng thuê nhà của bạn không quy định về thời hạn cho thuê thì chủ nhà trọ của bạn muốn lấy lại phòng cho người khác thuê thì phải báo cho bạn biết trước 6 tháng. Như vậy trong trường hợp này, nếu hợp đồng thuê nhà chưa hết hạn mà bà chủ nhà muốn đòi lại nhà cho người khác thuê với giá cao hơn là không đúng.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Cặp đôi đồng tính có được cùng nhận con nuôi? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Chủ nhà trọ có được đòi lại nhà đang cho thuê?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

4/5 - (1 bình chọn)

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề