Có được cho người không cùng huyết thống nhập khẩu vào sổ hộ khẩu gia đình không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật dân sự 28 lượt xem

Thưa luật sư, em vừa mới tách hộ khẩu ra riêng và em là chủ hộ. Hiện tại em đang cư trú tại TPHCM. Em có 1 người bạn từ Bình Phước chuyển đến cách đây 2 tháng, bạn ấy muốn nhập vào hộ khẩu cùng với em. Em đã đồng ý cho bạn ấy nhập vào. Em vẫn chấp nhận việc chia tài sản. Nhưng bạn ấy không có huyết thống với em thì không biết có được nhập vào hay không. ( Em chấp nhận chia tài sản )

Võ Nguyễn Nhựt Lịn

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến có được cho người không cùng huyết thống nhập vào sổ hộ khẩu không.

Dựa theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ vào pháp luật hiện hành, tại khoản 2 Điều 20 Luật cư trú 2006 sửa đổi bổ sung 2013 có quy định:

Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương
2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 
a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; 
b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột; 
c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 
d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 
đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột; 
e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

Đối với trường hợp này, bạn không dược nhập khẩu cho người bạn đó vào sổ hộ khẩu của bạn được. Bởi người bạn đó không thuộc một trong các trường hợp được nhập vào sổ hộ khẩu dù có sự đồng ý của chủ hộ khẩu nêu trên.

Trên đây là chia sẻ của Công ty Luật Việt Phong về có được cho người không cùng huyết thống nhập khẩu vảo sổ hộ khẩu gia đình không. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Có được cho người không cùng huyết thống nhập khẩu vào sổ hộ khẩu gia đình không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort