Có được tạm hoãn hợp đồng lao động để đi nghĩa vụ quân sự?

Đăng tải ngày Tư vấn luật lao động 10 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Luật sư cho cháu hỏi, năm nay cháu 20 tuổi hiện tại cháu đang làm việc cho một nhà máy sản xuất mía đường gần nhà, cháu ký Hợp đồng lao động có thời hạn 2 năm, hiện nay cháu đã làm việc được khoảng 8 tháng. Tuy nhiên sắp tới, cháu phải đi nghĩa vụ quân sự theo lệnh của Huyện. Vậy cháu muốn hỏi luật sư cháu có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động để đi nghĩa vụ quân sự không? Và nếu cháu làm như vậy thì cháu có bị trừ lương hay bị phạt gì không? Cháu cảm ơn các luật sư nhiều ạ.

Người gửi: Nguyễn Văn Hoàng ( Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau: 

Căn cứ qui định tại điều 22 Bộ luật lao động năm 2012, hợp đồng của bạn là dạng hợp đồng xác định thời hạn. Việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động chỉ được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 37 Bộ luật lao động năm 2012.

Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

  •  Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
  • Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;
  • Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
  • Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;
  • Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;
  • Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;
  • Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

 

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên thì trường hợp đi thực hiện nghĩa vụ quân sự không phải là một trong những trường hợp người lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Tuy nhiên, thực hiện nghĩa vụ quân sự là một việc làm thiêng liêng, có ý nghĩa đối với mỗi công dân Việt Nam.

Vì vậy, căn cứ theo quy định tại điều 32 Bộ luật lao động năm 2012 thì bạn có thể tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động để đi thực hiện nghĩa vụ quân sự. Sau khi thực hiện nghĩa vụ xong bạn có thể trở về và tiếp tục làm việc. 

Điều 32. Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

  • Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự.
  • Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.
  • Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.
  • Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.
  • Các trường hợp khác do hai bên thoả thuận.

Trường hợp bạn hỏi nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn có bị phạt hoặc trừ lương không?

Tuy trường hợp của bạn có thể tạm hoãn để thực hiện nghĩa vụ quân sự, nhưng bạn cũng có thể tham khảo quyền lợi của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động tại đây để hiểu biết hơn.

Khi chấm dứt hợp đồng lao động, trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày (Điều 47 Bộ luật lao động). Đồng thời, căn cứ theo điều 48 của bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương. Vì bạn mới làm việc được 8 tháng nên sẽ không nhận được trợ cấp thôi việc.  Tuy nhiên, bạn sẽ không bị trừ lương hay nộp phạt vì việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của mình.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc có được tạm hoãn hợp đồng lao động để đi nghĩa vụ quân sự? Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Có được tạm hoãn hợp đồng lao động để đi nghĩa vụ quân sự?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort