Cô giáo đánh học sinh có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật hình sự 2 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau, khi nào thì cấu thành nên tội hành hạ người khác theo Bộ luật hình sự hiện hành, hành vi của cô giáo đánh học trò vì học sinh không làm bài tập có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ? Xin cám ơn.

Người gửi: Nguyễn Nam ( Hải Dương)

Cô giáo đánh học sinh có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Theo quy định Điều 110  Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009, tội phạm xâm phạm vào quyền được bảo vệ về sức khỏe của con người, tội phạm  được thể hiện ở hành vi đối xử tàn ác với người bị lệ thuộc, là những người bị lệ thuộc vào người phạm tội trong các quan hệ xã hội như: quan hệ công tác, quan hệ thầy trò, quan hệ trong các tôn giáo…, lưu ý ở đây là nếu không có yếu tố phụ thuộc thì sẽ cấu thành tội làm nhục người khác.

Ngoài ra, chỉ truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người phạm tội khi hành vi đối xử tàn ác phải xảy ra thường xuyên trong một khoảng thời gian nhất định như đánh đập thường xuyên, hoặc có những hành vi bạo lực khác lặp đi lặp lại nhiều lần gây đau đớn thể xác và tinh thần cho nạn nhân.

Như vậy, hành vi cố giáo  đánh học sinh vì không làm bài tập sẽ cấu thành nên tội hành hạ người khác theo quy định của Bộ luật hình sự hiện hành nếu, hành vi này lặp đi lặp lại một cách thường xuyên gây tổn hại cả thể chất và tinh thần cho học sịnh đó.

Về hình phạt của tội này, Khung cơ bản tại Khoản 1 Điều 110  Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009, theo đó sẽ bị xử lý hình sự với mức hình phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm

Khung tăng nặng được quy định có mức hình phạt tù từ một năm đến ba năm đối với các trường hợp sau đây:

– Đối với người già, trẻ em, phụ nữ có thai hoặc người tàn tật;
– Đối với nhiều người

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong  về Cô giáo đánh học sinh có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Cô giáo đánh học sinh có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort