Có thể kết hôn với người theo đạo khi có người thân làm công an không?

Posted on Tư vấn luật hôn nhân 321 lượt xem

Nội dung câu hỏi:

Gia đình em có bác và các anh trong nghành công an. Em có yêu 1 bạn lại theo đạo thiên chúa giáo vậy sau này em với bạn có thể lấy nhau được không ạ?

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật hôn nhân và gia đình 2014

Quy định của pháp luật về điều kiện kết hôn:

Theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định Điều kiện kết hôn:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Thẩm tra lý lịch chỉ áp dụng khi bạn thực hiện kết hôn với người làm trong ngành Công an. Khi đó, dựa theo các quy chế trong ngành Công an mà bạn và gia đình phải thẩm tra lý lịch 3 đời. Tuy nhiên, trường hợp của bạn là kết hôn với người theo Đạo Thiên Chúa  chứ không phải kết hôn với người trong ngành Công an nên việc kết hôn vẫn có thể tiến hành nếu hai bạn đủ điều kiện nêu trên.

 

5/5 - (1 bình chọn)

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề