Con bệnh binh có được miễn, giảm học phí không?

Posted on Tư vấn luật hành chính 448 lượt xem

Nội dung câu hỏi:

Em là con của bệnh binh, thuộc diện được miễn học phí đại học. Vậy nếu em theo học tại trường dân lập/tư thục như trường Đại học Thăng Long thì có được miễn giảm học phí không? Em có liên hệ và hỏi trường về vấn đề này thì có nhận được câu trả lời như sau:”chính sách miễn giảm học phí em sẽ xin theo chính sách của địa phương”, vậy là sao ạ ? Em cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Nghị định 81/2021/NĐ-CP quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ giáo dục quốc dân
  • Pháp lệnh số 02/2020/UBTVQH14 ưu đãi người có công với cách mạng

Quy định của pháp luật về miễn học phí đối với con của bệnh binh:

Khoản 1 Điều 15 Nghị định 81/2021/NĐ-CP có quy định đối tượng được miễn học phí:

Các đối tượng theo quy định tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng nếu đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.

Và theo điểm h khoản 1 Điều 3 Pháp lệnh số 02/2020 thì bệnh binh thuộc trong ưu đãi đối với người có với cách mạng.

Như vậy, bạn là thân nhân của bệnh binh (người có công với cách mạng) cho nên bạn sẽ được miễn, giảm học phí khi theo học tại trường đại học bất kể là công lập hay tư thục. Theo như bạn nói thì khi hỏi trường về vấn đề này thì bạn nhận được câu trả lời là: “chính sách miễn giảm học phí em sẽ xin theo chính sách của địa phương“. Lúc này, bạn có thể đến liên hệ với chính quyền địa phương nơi bạn đang sinh sống để trao đổi trực tiếp rõ hơn về vấn đề này.

 

 

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề