Công nhiên chiếm đoạt tài sản khác với cướp giật tài sản ?

Đăng tải ngày Tư vấn luật hình sự 8 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Luật sư có thể phân biệt hành vi công nhiên chiếm đoạt tài sản với cướp giật tài sản không? Xin cám ơn

Người gửi: Đỗ Hùng ( Hà Nam )

 

Công nhiên chiếm đoạt tài sản có khác cướp giật tài sản

 

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Tội công nhiên chiếm đoạt tài sản

Tội công nhiên chiếm đoạt tài sản được quy định tại Điều 137 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009, là hành vi chiếm đoạt tài sản của người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây một cách công khai khi người đó không có điều kiện ngăn cản : tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng trở lên hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm

Về hình phạt

– Người nào công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
+Hành hung để tẩu thoát;
+ Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
+Tái phạm nguy hiểm;
+ Gây hậu quả nghiêm trọng.
– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
+ Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
+ Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
– Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
+ Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
+ Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
Ngoài ra,  người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng

2. Tội cướp giật tài sản

Tội cướp giật tài sản được quy định tại Điều 136  Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009, là hành vi chiếm đoạt tài sản của người khác một cách công khai nhanh chóng. Chiếm đoạt tài sản được thể hiện bởi hành vi chiếm hữu trái phép tài sản của người khác để tạo mình khả năng định đoạt tài sản đó. Đó là hành vi nắm giữ, quản lý tài sản của người khác một cách trái pháp luật . Tội phạm được coi là hoàn thành từ thời điểm kẻ phạm tội thực hiện hành vi khách quan nêu trên.
Về hình phạt:
– Người nào cướp giật tài sản của người khác, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
–  Bị phạt tù từ ba năm đến mười năm, nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây:
+ Có tổ chức;
+ Có tính chất chuyên nghiệp;
+ Tái phạm nguy hiểm;
+ Dùng thủ đoạn nguy hiểm;
+ Hành hung để tẩu thoát;
+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;
+ Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
+ Gây hậu quả nghiêm trọng.
– Bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm, nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây :
a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;
b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
– Bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân, nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây:
+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc làm  chết người;
+ Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
+ Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
– Ngoài ra,  người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong  về Sự khác nhau giữa tội công nhiên chiếm đoạt tài sản và tội cướp giật tài sản.  Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Công nhiên chiếm đoạt tài sản khác với cướp giật tài sản ?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort