Đất đai có thể là tài sản cầm cố được không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật dân sự 19 lượt xem

Tóm tắt tình huống

Cho em hỏi là tài sản cầm cố có thể là đất đai không thưa Luật sư?
Người gửi: Lê Hằng

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Bộ luật Dân sự năm 2015;
– Luật Đất đai năm 2013.

2. Đất đai có thể là tài sản cầm cố được không?

Theo quy định tại Điều 309 – Bộ luật dân sự năm 2015 quy định cầm cố tài sản như sau: “Cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ”. 
Theo quy định trên thì tài sản cầm cố không thể là đất đai được vì:
Thứ nhất, tài sản cầm cố phải là tài sản có thể giao được cho bên nhận cầm cố, để bên nhận cầm cố quản lý và bảo quản tài sản cầm cố. Hành vi bên cầm cố chuyển giao quyền chiếm hữu tài sản cho bên nhận cầm cố để bảo đảm thực một nghĩa vụ dân sự. Tuy nhiên đất đai không phải là tài sản có thể giao trực tiếp cho bên nhận cầm cố được.
Thứ hai, về tài sản phải là thuộc sở hữu của bên cầm cố
Điều 105 – Bộ luật dân sự quy định về tài sản như sau: 
“1. Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.
2. Tài sản bao gồm bất động sản và động sản. Bất động sản và động sản có thể là tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai”.
Theo đó, đất đai cũng là một loại tài sản, là bất động sản theo quy định tại điểm a – khoản – Điều 107 – Bộ luật dân sự 2015 nhưng không phải thuộc sở hữu của một cá nhân. Điều 4 – Luật Đất đai năm 2013 quy định sở hữu đất đai như sau: “Đất đai thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý. Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người sử dụng đất theo quy định của Luật này”. Như vậy, cá nhân, tổ chức chỉ được quyền sử dụng đất chứ không phải quyền sở hữu đất. 
Vì vậy, từ các phân tích trên thì đất đai không thể là đối tượng của biện pháp bảo đảm cầm cố được. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về  Đất đai có thể là tài sản cầm cố được không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Hoàng Thị Nụ

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Đất đai có thể là tài sản cầm cố được không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort