Điều kiện để được kết hôn với công an

Posted on Tư vấn luật hôn nhân 33 lượt xem

Nội dung câu hỏi:

 Em có yêu anh công an muốn tiến tới hôn nhân mà anh con nhà bác (chị gái của bố) có án đi tù thì có lấy chồng công an được không ạ?

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Điều kiện để được kết hôn với công an:

Tại khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn:
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
..
Ngoài ra khi kết hôn với công an thì cần phải thẩm tra lý lịch 3 đời:
Các điều kiện cơ bản không lấy chồng (vợ) công an bao gồm:
+ Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền
+ Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.
+ Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…
+ Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.
+ Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)
Ngoài ra còn một số các quy định khác nhưng cũng tùy thuộc vào từng địa phương.
Như vậy, nếu như đáp ứng đầy đủ các điều kiện trên thì việc anh con nhà bác (chị gái của bố) có án đi tù thì cũng không ảnh hưởng gì tới việc kết hôn với công an của bạn. Bạn có thể yên tâm về vấn đề đó.
Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề