Điều kiện để hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ trước thời hạn.

Tôi đang trong thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự. Trước đó bố tôi đã mất. Trong thời gian này mẹ tôi đi tù thì có được ra quân trước thời gian không ạ ?

Bá Công

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến điều kiện xuất ngũ.

Tham gia nghĩa vụ quân sự là quyền và cũng là nghĩa vụ thiêng liêng của mỗi công dân nhằm tập luyện bảo vệ tổ quốc. Công dân không thuộc trường hợp tạm hoãn hay miễn gọi nhập ngũ thì sẽ tham gia nghĩa vụ quân sự theo Điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ
Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

khi đang tham gia nghĩa vụ quân sự thì hạ sĩ quan, binh sĩ có thể được xuất ngũ trước thời hạn, tuy nhiên không phải trường hợp nào cũng có thể giải quyết mà phải căn cứ vào những tiêu chuẩn theo Điều 43 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Điều 43. Điều kiện xuất ngũ
1. Hạ sĩ quan, binh sĩ đã hết thời hạn phục vụ tại ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 21 của Luật này thì được xuất ngũ.
2. Hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ có thể được xuất ngũ trước thời hạn khi được Hội đồng giám định y khoa quân sự kết luận không đủ sức khỏe để tiếp tục phục vụ tại ngũ hoặc các trường hợp quy định tại điểm b và điểm c khoản 1; các điểm a, b và c khoản 2 Điều 41 của Luật này.

Căn cứ pháp lý một số trường hợp được xuất ngũ trước thời hạn theo Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ
1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
…b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;
c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;
…2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;
b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;
c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;…

Do vậy, nếu trường hợp của bạn thuộc điều kiện được quy định tại khoản 2 Điều 43 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì sẽ được xem xét giải quyết cho xuất ngũ trước thời hạn.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về nghĩa vụ quân sự. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân

Bài viết cùng chủ đề

Trả lời

escort