Đình công có được nhận lương hay không?

Posted on Tư vấn luật lao động 64 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Đình công có được nhận lương hay không?

Luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp. Chúng tôi là công nhân nhà máy sản xuất bánh kẹo trên địa bàn Hà Nội. Do có bất đồng về vấn đề tiền lương khi tăng ca, chúng tôi muốn đình công nhưng lại băn khoăn là khi đình công có được nhận lương những ngày đình công hay không. Mong luật sư tư vấn giúp tôi. Cảm ơn luật sư.

Người gửi: Phan Thị Vinh (Hà Nội)

Đình công có được nhân lương hay không

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Bộ luật lao động năm 2012;

2/ Định công hợp pháp

Đình công là một hiện tượng trong quan hệ lao động, xảy ra khi mâu thuẫn phát sinh giữa người lao động và người sử dụng lao động lên đến mức không thể giải quyết bằng các biện pháp thương lượng thông thường. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 209 Bộ luật lao động năm 2012 có quy định: “Đình công là sự ngừng việc tạm thời, tự nguyện và có tổ chức của tập thể lao động nhằm đạt được yêu cầu trong quá trình giải quyết tranh chấp lao động”.

Về nguyên tắc một cuộc đình công được cho là hợp pháp khi đáp ứng được đủ những yêu cầu sau:

– Phải là tranh chấp lao động tập thể về lợi ích

– Những người lao động phải cùng làm việc cho một người sử dụng lao động

– Vụ việc tranh chấp lao động tập thể đã được cơ quan, tổ chức, cá nhân giải quyết theo quy định của Bộ luật này.

– Không thuộc doanh nghiệp không được đình công thuộc danh mục do chính phủ quy định.

Như vậy, để cuộc đình công diễn ra hợp pháp bạn và những người công nhân khác trong công ty cần phải đáp ứng điều kiện nêu trên, theo quy định pháp luật về đình công.

3/ Tiền lương khi đình công

Tiền lương khi đình công được quy định tại Điều 218 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

“1. Người lao động không tham gia đình công nhưng phải ngừng việc vì lý do đình công thì được trả lương ngừng việc theo quy định tại khoản 2 Điều 98 của Bộ luật này và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật về lao động.

2.Người lao động tham gia đình công không được trả lương và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp hai bên có thoả thuận khác”.

Về vấn đề tiền lương khi đình công pháp luật chia ra làm hai trường hợp. Thứ nhất, Người lao động không tham gia đình công nhưng phải ngừng việc vì lý do đình công thì được trả lương những việc, mức tiền lương không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định. Thứ hai, Người lao động tham gia đình công không được trả lương và các quyền lợi lao động khác theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác

Như vậy, trường hợp của bạn và những công nhân khác tham gia đình công sẽ không được trả tiền lương và các quyền lợi lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều 218 nêu trên. Trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về: Đình công có được nhận lương hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Đình công có được nhận lương hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề