Đòi nợ thuê mà xúc phạm đến cuộc sống, an toàn của gia đình sẽ bị xử lý như thế nào?

Posted on Tư vấn luật dân sự 24 lượt xem

Tôi mong văn
phòng luật sư tư vấn giúp tôi . Do con trai tôi có nợ tiền của bọn xã hội và giờ
đây bọn chúng đến đòi tôi, tôi cũng trả lời bọn chúng là tôi k vay và tôi cũng
k biết số tiền đấy nên tôi k có trách nhiệm phải trả, vậy nên bọn chúng đã dùng
lõi phích pha mắm tôm và dầu luyn ném vào nhà tôi và tôi cũng ghi lại được hình
ảnh nhưng do ban đêm và chúng bịt mặt nữa, thưa luật sư cho tôi hỏi hình ảnh đấy
ghi lai có giúp dc gì cho gia đình tôi không? Và tôi cũng đã làm đơn trình báo
xã rồi, và giờ tôi cần phải làm gì ạ xin luật sư tư vấn và giúp gđ tôi với ạ. 

Phạm Thị Mai
Hường

 

Căn cứ pháp
lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn!
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật
Việt Phong
, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng
dẫn cho bạn như sau:

Theo Điều 20 Bộ
luật Dân sự 2015 quy định:

Điều 20. Người thành niên
1. Người thành niên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên.
2. Người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp quy định tại các điều 22, 23 và 24 của Bộ luật này.

Trong trường
hợp con bạn đã đủ 18 tuổi trở lên thì con bạn có đủ năng lực hành vi dân sự và
tự mình xác lập thực hiện các giao dịch dân sự. Về nguyên tắc, con bạn là người
đi vay nên có nghĩa vụ trả nợ cho bên cho vay và bạn không có trách nhiệm trả nợ
cho con bạn, trừ trường hợp bạn nhận trách nhiệm là người bảo lãnh.

Điều 335 Bộ
luật Dân sự 2015 quy định:

Điều 335. Bảo lãnh
1. Bảo lãnh là việc người thứ ba (sau đây gọi là bên bảo lãnh) cam kết với bên có quyền (sau đây gọi là bên nhận bảo lãnh) sẽ thực hiện nghĩa vụ thay cho bên có nghĩa vụ (sau đây gọi là bên được bảo lãnh), nếu khi đến thời hạn thực hiện nghĩa vụ mà bên được bảo lãnh không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ.
2. Các bên có thể thỏa thuận về việc bên bảo lãnh chỉ phải thực hiện nghĩa vụ thay cho bên được bảo lãnh trong trường hợp bên được bảo lãnh không có khả năng thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh.

Trường hợp
con bạn chưa đủ 18 tuổi, Điều 21 BLDS 2015 quy định:

Điều 21. Người chưa thành niên
1. Người chưa thành niên là người chưa đủ mười tám tuổi.
2. Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi do người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện.
3. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.
4. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

Khi đó bạn
là người đại diện cho con bạn và chịu trách nhiệm liên đới trong việc trả nợ
cho con bạn theo quy định tại Điều 73 Luật Hôn nhân gia đình 2014:

Điều 73. Đại diện cho con
1. Cha mẹ là người đại diện theo pháp luật của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự, trừ trường hợp con có người khác làm giám hộ hoặc có người khác đại diện theo pháp luật.

4. Cha, mẹ phải chịu trách nhiệm liên đới về việc thực hiện giao dịch liên quan đến tài sản của con được quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này và theo quy định của Bộ luật dân sự.

Với hành vi dùng
lõi phích pha mắm tôm và dầu luyn ném vào nhà bạn thì bên đòi nợ có thể bị xử
phạt hành chính. Theo 
Điều 7 Nghị
định 167/2013/NĐ-CP quy định:

Điều 7. Vi phạm quy định về giữ gìn vệ sinh chung

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Đổ, ném chất thải, chất bẩn hoặc các chất khác làm hoen bẩn nhà ở, cơ quan, trụ sở làm việc, nơi sản xuất, kinh doanh của người khác;

Theo như
thông tin bạn cung cấp thì hình ảnh bạn ghi lại được sẽ giúp cơ quan Công an
xác định người vi phạm để xử lý.

Trên đây là
tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về
giải quyết việc ly hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức
kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác
cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7
của Công ty Luật Việt Phong để
gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên:
Thanh Hương

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề