Đồng phạm tội trộm cắp tài sản bị xử lý như thế nào

Tóm tắt câu hỏi

Luật sư tư vấn giúp em tình huống sau với ạ: A (17 tuổi), B (17 tuổi), C ( 13 tuổi) cùng đi chơi điện tử ở tiệm Internet, do hết tiền nên cả ba đến nhà D cướp tài sản. A phân công B đứng ngoài canh còn A và C vào cướp trộm được máy tính sách tay (20 triệu) rồi hôm sau đem đi bán hỏi A,B,C ai phạm tội, tội gì? Em mong nhận được hồi âm sớm từ luật sư. Cám ơn luật sư ạ!
Người gửi: Mai Trang

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Bộ luật Hình sự 1999

2/ Đồng phạm tội trộm cắp tài sản bị xử lý như thế nào

Thứ nhất, căn cứ theo quy định tại Điều 138 Bộ luật Hình sự 1999 thì trong trường hợp này A, B, C phạm tội Trộm cắp tài sản, cụ thể như sau:
“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
a) Có tổ chức;
b)  Có tính chất chuyên nghiệp;
c)  Tái phạm nguy hiểm;
d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;
đ) Hành hung để tẩu thoát;
e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.”
Như vậy, A B C trộm cắp tài sản trị giá 20 triệu có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm. Đây được coi là tội ít nghiêm trọng theo khoản 3 Điều 8 Bộ luật Hình sự 1999 (Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm gây nguy hại không lớn cho xã hội mà mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy là đến ba năm tù;)
Căn cứ theo Điều 20 Bộ luật Hình sự 1999 quy định về đồng phạm như sau:
“1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.
2.  Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm.
Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.
Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.
Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.
Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.
3. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.”
Do đó, theo như thông tin bạn cung cấp thì A, B, C cùng đi chơi điện tử ở tiệm Internet, do hết tiền nên cả ba đến nhà D cướp tài sản. A phân công B đứng ngoài canh còn A và C vào cướp trộm được máy tính sách tay (20 triệu) rồi hôm sau đem đi bán. Như vậy, trong trường hợp này A, B, C là đồng phạm cùng nhau thực hiện hành vi trộm cắp tài sản.
Thứ hai, theo như bạn nói thì trường hợp này A và B 17 tuổi, C 13 tuổi. Căn cứ theo quy định tại Điều 12 Bộ luật Hình sự 1999 quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:
“1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.
2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.” 
Chiếu theo quy định của pháp luật thì trong trường hợp này C chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự do đó trong trường hợp tội ít nghiêm trọng, người đại diện theo pháp luật của C phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho nhà D. Còn A và B sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Trộm cắp tài sản theo quy định của pháp luật.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Đồng phạm tội trộm cắp tài sản bị xử lý như thế nào. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Ngô Việt Hương

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Đồng phạm tội trộm cắp tài sản bị xử lý như thế nào
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Bài viết cùng chủ đề

Trả lời

escort