Gia đình có người trong ngành Công an thì có được kết hôn với người yêu theo Đạo Thiên Chúa không?

Nội dung câu hỏi:

Gia đình em có các bác và các anh họ trong ngành công an, em có yêu 1 bạn gia đình bạn ấy theo Đạo Thiên Chúa giáo vậy sau này em với bạn ấy có kết hôn được không ạ

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Quy định của pháp luật về việc kết hôn với công an:

Tại khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này”

Gia đình bạn có các bác và các anh của bạn đều theo ngành Công an. Tuy nhiên việc thẩm tra lý lịch chỉ áp dụng khi người trong ngành Công an kết hôn. Do đó, bạn không phải là người làm việc trong ngành Công an nên không cần thẩm tra lý lịch và pháp luật cũng không cấm kết hôn với người theo Đạo Thiên Chúa nên bạn vẫn có thể kết hôn với người yêu của mình.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề