Giấy cho đất viết tay có giá trị hay không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật đất đai 13 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Giấy cho đất viết tay có giá trị không?

Xin chào luật Việt Phong, tôi có một câu hỏi rất mong nhận được sự giải đáp của bên luật.

Gia đình tôi có một phần đất đang bị tranh chấp, mảnh đất đó có giấy  tờ bao gồm chữ ký của các anh em và chú của bố tôi đồng ý cắt một phần đất cho em của bố ( đã được khoảng 20 năm), nhưng không có chữ ký của xã, thôn xác nhận. Xin cho hỏi đến nay thì giấy tờ ấy còn giá trị không? nếu ra tòa thì chú của tôi có được sở hữu phần đất đó không.

Tôi xin chân thành cảm ơn trang luật và mong nhận được sự phản hồi sớm!

Người gửi: Nguyễn Thị Thanh (Lào Cai)

giay-cho-dat

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn ! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

– Bộ luật dân sự năm 1995;

– Luật đất đai năm 2003.

2/ Giấy cho đất viết tay có giá trị không?

Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 1995 thì giấy tờ mà bố bạn cùng người nhà ký đồng ý cắt một phần đất cho em của bố bạn là hợp đồng tặng cho tài sản cụ thể là quyền sử dụng đất. Đối với loại hợp đồng này, pháp luật về đất đai buộc các bên phải thực hiện việc công chứng hợp đồng, vì vậy khi ra tòa sẽ được xử lý theo quy định tại Điều 139 Bộ luật dân sự năm 1995:

” Điều 139. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức

Trong trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự vô hiệu, nếu không được thể hiện bằng văn bản, không được Công chứng nhà nước chứng nhận, không được chứng thực, đăng ký hoặc cho phép, thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện, thì giao dịch vô hiệu. Bên có lỗi làm cho giao dịch vô hiệu phải bồi thường thiệt hại.”

Như vậy, khi Tòa án yêu cầu em của bố bạn hoặc bạn phải đi công chứng hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất mà một trong hai bên sau đó thực hiện thì hợp đồng này (khi ấy đã trở thành tài liệu hợp pháp) sẽ là căn cứ để em của bố bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo điểm c khoản 1 Điều 100 Luật đất đai năm 2013:

” Điều 100. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất

Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;”

Trên đây là tư vấn của Công ty luật Việt Phong về giấy cho đất viết tay. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Giấy cho đất viết tay có giá trị hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort