Giúp bạn thân tự sát có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Tóm tắt tình huống:

Bạn tôi bị tai nạn giao thông, nằm liệt giường được 10 năm nay, do không thể cử động hay dịch chuyển được, cho nên gia đình bạn tôi luôn chăm sóc kỹ lưỡng cho bạn tôi, nhưng bệnh tình của bạn tôi không hề có chuyển biến gì, mỗi lần điều trị khiến bạn tôi rất đau đớn, khiến bạn tôi luôn cảm thấy tạo ra áp lực cho gia đình, nay bạn tôi có nhờ tôi mua 1 lọ thuốc độc, để tự sát, thì theo luật sư cho tôi hỏi: nếu như tôi mua thuốc độc đó, để tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Tôi cảm ơn!
Người gửi: Nguyễn Hồng Mơ

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Bộ luật Hình sự 1999 ( sửa đổi, bổ sung 2009) ( BLHS).

2. Giúp bạn thân tự sát có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Hành vi giúp người khác tự sát là hành vi tạo điều kiện tinh thần hoặc vật chất để người khác tự sát, như: tìm kiếm, cung cấp phương tiện để nạn nhân tự sát hoặc hứa hẹn trước với nạn nhân giữ kín việc tự sát của họ. 
Căn cứ theo Điều 101 BLHS quy định về Tội xúi giục hoặc giúp người khác tự sát:
” 1. Người nào xúi giục làm người khác tự sát hoặc giúp người khác tự sát, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
2. Phạm tội làm nhiều người tự sát thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.”
Theo thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi: thì bạn thân của bạn đang có ý định tự sát và giờ muốn nhờ bạn mua hộ bạn ấy 1 lọ thuốc độc, tức là bạn đang tạo điều kiện để bạn thân của bạn tiến hành việc tự sát, việc làm đó sẽ giúp cho bạn thân của bạn giải thoát những đau đớn trong việc điều trị bệnh của bạn ấy và sẽ giúp cho người nhà của bạn ấy giảm được gánh nặng về kinh tế. Nhưng hiện nay theo quy định của pháp luật, chưa cho phép một người nào đó giúp cho người khác tự sát sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, nên theo quy định tại Điều 101 BLHS việc làm của bạn đã cấu thành tội giúp người khác tự sát, bởi vì: bạn đã nhận thức được và biết hành vi của mình là tạo điều kiện cho bạn thân của bạn tự sát, lỗi ở đây là Lỗi cố ý. Do đó, theo quy định tại Điều luật trên, hành vi của bạn đã cấu thành theo khoản 1 Điều 101 BLHS với khung hình phạt sẽ là từ 6 tháng đến 3 năm. 
Nhưng nếu như cũng là việc bạn mua thuốc độc giúp cho bạn thân của bạn nhưng bạn không biết và không thể biết hành động của mình tạo điều kiện cho bạn thân của bạn tự sát thì bạn sẽ không phạm tội này.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Tội xúi giục hoặc giúp người khác tự sát. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Giúp bạn thân tự sát có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề