Khi nào gây rối trật tự công cộng bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư tôi có câu hỏi như sau, mấy hôm trước cháu tôi vừa bị bắt với đám bạn vì đánh nhau gây rối trật tự công cộng. Vậy tôi hỏi luật sư, hành vi gây rối của cháu tôi có thể bị xử lý như thế nào? Liệu cháu tôi có thể bị phạt tù về hành vi này không ? Xin cám ơn 

Người gửi : Hồng Loan ( Hà Nam)

Khi nào gây rối trật tự công cộng bị truy cứu trách nhiệm hình sự

 

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ điểm c khoản 2 Điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP thì hành vi tụ tập đánh nhau  gây mất trật tự công cộng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Ngoài ra, Điều 245 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009, quy định về tội gây rối trật tự công cộng, theo đó hành vi gây rối trật tự công cộng như đánh nhau, càn quẩy, phá phách…gây hậu quả nghiêm trọng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này. Trong trường hợp gây rối trật tự công cộng hậu quả nghiêm trọng nhưng trước đó đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này mà chưa được xóa án tích thì hành vi cũng cấu thành tội phạm. 

Nếu hành vi gây rối xâm phạm nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe và tài sản của người khác thì người phạm tội cũng có thể sẽ bị xử lý về tội giết người, cố ý gây thương tích hoặc tội hủy hoại tài sản. 

Theo quy định, nếu người nào gây rối trật tự công cộng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
– Có dùng vũ khí hoặc có hành vi phá phách;
– Có tổ chức;
-Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;
-Xúi giục người khác gây rối;
– Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;
– Tái phạm nguy hiểm.
Như vậy, hành vi của cháu bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội gây rối trật tự công cộng nếu :
– Gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm
– Hoặc phạm tội một trong các trường hợp tại Khoản 2 Điều 245 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 nhưCó dùng vũ khí hoặc có hành vi phá phách;  Có tổ chức;… 
Từ đó xác định mức độ hình phạt tù tương ứng với hành vi vi phạm

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong  về Khi nào gây rối trật tự công cộng bị truy cứu trách nhiệm hình sự  . Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Khi nào gây rối trật tự công cộng bị truy cứu trách nhiệm hình sự
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề