Làm chết con mới đẻ thì phạm tội gì?

Tóm tắt tình huống:

Tôi năm nay 27 tuổi, vừa sinh con nên nghỉ dưỡng thai. Trong quá trình tắm cho con, tôi làm con bị ngạt nước dẫn đến tử vong. Sự việc nằm ngoài ý muốn của tôi nhưng gia đình bên chồng vì bức xúc nên làm lớn chuyện. Con của tôi mới được 5 ngày tuổi, vậy tôi có phạm tội giết con mới đẻ hay tội giết người? Mong luật sư tư vấn.
Người gửi: Nguyễn Thị Ngọc Hân


Luật sư tư vấn:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi của mình đến công ty luật Việt Phong. Về câu hỏi của chị, công ty luật Việt phong xin tư vấn và hướng dẫn chị như sau:

1/ Cơ sở pháp lý

2/ Làm chết con mới đẻ thì phạm tội gì?

Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 quy định về tội Giết con mới đẻ tại Điều 94 như sau:
Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con mới đẻ hoặc vứt bỏ đứa trẻ đó dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
Người mẹ phải bị ảnh hưởng bởi tư tưởng lạc hậu, hoàn cảnh khó khăn đặc biệt mà cố ý giết con đẻ của mình dưới 7 ngày tuổi thì phạm tội giết con mới đẻ. Căn cứ vào thông tin chị cung cấp, trong quá trình tắm cho con chị bất cẩn nên khiến cháu bé thiệt mạng. Mặc dù cháu bé mới 5 ngày tuổi nhưng chị không cố ý giết hay bỏ mặc cho cháu chết nên sẽ không bị truy cứu về tội giết con mới đẻ. Tuy nhiên, có thể chị sẽ phải chịu trách nhiệm Hình sự về tội vô ý làm chết người quy định tại Điều 98 BLHS 1999 sửa đổi bổ sung 2009:
1. Người nào vô ý làm chết người thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.
2. Phạm tội làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.”
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Làm chết con mới đẻ thì phạm tội gì? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Đỗ Đức Toàn

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Làm chết con mới đẻ thì phạm tội gì?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Bài viết cùng chủ đề

Trả lời

escort