Lợi tức có được từ tài sản riêng thì có phải nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng không?

Tóm tắt câu hỏi:

Trước khi lấy vợ, tôi có dành dụm được một ít tiền và mua được một căn chung cư. Sau khi lấy vợ, chúng tôi ở đó một khoảng thời gian cho đến khi hai vợ chồng để ra được một ít tiền mua một căn nhà 3 tầng trên phố Trần Hưng Đạo thì chuyển ra đó ở, căn chung cư thì tôi đứng lên cho thuê, tiền do tôi giữ

Do hai vợ chồng không hợp nhau, hôm vừa rồi, chúng tôi thống nhất ly hôn. Cô ta đòi tôi chia đôi cả căn chung cư và cả tiền cho thuê căn hộ này vì đó cũng là tài sản chung.

Tôi không đồng ý vì căn hộ là do tôi kiếm được bằng sức của tôi, trước khi kết hôn.

Mong Luật sư phân xử giúp tôi! Tôi có phải chia không?

Người gửi: Nguyễn Văn Hòa

Lợi tức có được từ tài sản riêng thì có phải nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng không

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới  luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: 

1. Căn cứ pháp lý

– Luật Hôn nhân và Gia đình 2014,

2. Giải đáp thắc mắc của bạn

a/ Căn chung cư và lợi tức phát sinh từ căn chung cư là tài sản chung hay tài sản riêng?

– Từ các thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi:

+ Căn hộ chung cư được tạo lập từ tài sản của bạn tạo lập được trước thời kỳ hôn nhân.

+ Khoản tiền mà hai bên đang tranh chấp là khoản lợi tức phát sinh từ căn hộ chung cư này và phát sinh trong thời kỳ hôn nhân.

– Căn cứ theo quy định tại khoản 1 điều 33 và khoản 1 điều 43, Luật Hôn nhân và Gia đình 2014:

+ “ Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

+ “ Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

=> Có thể xác định:

+ Căn hộ chung cư là tài sản riêng của bạn

+ Khoản tiền thuê căn hộ chung cư là lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của bạn trong thời kỳ hôn nhân nên cũng được xác định là tài sản chung của cả vợ và chồng.

b/ Bạn có phải chia đôi căn hộ và khoản tiền có được từ việc cho thuê căn hộ không?

– Căn cứ theo khoản 2,3,4, điều 59, Luật này quy định về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn:

2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.”

– Bạn được giữ căn hộ, không phải chia do đây là tài sản riêng của bạn.

– Còn khoản tiền phát sinh từ căn hộ trong thời kỳ hôn nhân vẫn được coi là tài sản chung vì vậy sẽ được chia đôi.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về lợi tức có được từ tài sản riêng thì có phải nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng không?  Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Lợi tức có được từ tài sản riêng thì có phải nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề