Luật sư tư vấn tội giao cấu với trẻ em

Đăng tải ngày Tư vấn luật hình sự 7 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Luật sư cho tôi hỏi, con gái tôi năm nay 15 tuổi, hiện đang học cấp 2 ở quê. Hôm trước đi học về tôi thấy cháu buồn và lo lắng tôi có gặng hỏi cháu thì cháu bảo rằng cháu yêu một bạn nam 20 tuổi  ở xã bên cạnh, do yêu nhau và tình cảm sâu đậm nên con gái tôi và bạn trai đã quan hệ tình dục nhiều lần trong nhà nghỉ  ( những lần như vậy con gái tôi đều tự nguyện đồng ý, không bị ép buộc gì) ,  hiện giờ con gái tôi đang có thai 2 tháng. Khi nghe tin trời đánh đó thực sự bản thân cảm thấy rất giận giữ. Con gái tôi từ trước đến giờ nổi tiếng là đưa ngoan hiền, chăm chỉ, học hành giỏi giang. Nhưng chỉ vì còn non nớt, chưa hiểu biết mà tin lời mấy thằng con trai ở làng, suốt ngày lêu lổng để giờ ra cơ sự như thế này. Tôi đã hỏi ý kiến mọi người trong gia đình và giờ tôi muốn công an vào cuộc để điều tra về vụ án này, vậy luật sư cho tôi hỏi với hành vi như thế thì bạn trai kia có phạm tội gì không? Và giờ chúng tôi yêu cầu bồi thường cho con gái tôi thì có được không? Và được bồi thường bao nhiêu tiền? Cám ơn các luật sư!

 Người gửi: Hoàng Văn Minh ( Lào cai)

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Bạn trai của con gái anh có phạm tội gì không?

Căn cứ vào thông tin và tình tiết của vụ việc mà anh cung cấp chúng tôi cho rằng bạn trai của con gái anh đã có dấu hiệu vi phạm pháp luật hình sự với tội danh Giao cấu với trẻ em.

Bởi lẽ: Tại thời điểm thực hiện hành vi, con gái anh mới 15 tuổi và bạn trai của con gái anh đã là 20 tuổi. Hơn nữa, việc thực hiện việc quan hệ tình dục giữa bạn trai và con gái anh đều mang tính chất tự nguyện, không bị cưỡng ép. 

Căn cứ theo quy định tại Điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999 quy định như sau:

Điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999 quy định tội giao cấu với trẻ em

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Dựa theo thông tin mà anh cung cấp thì bạn trai của con gái anh đã thực hiện hành vi giao cấu nhiều lần, dẫn tới hậu quả là làm con gái anh có thai ( hiện giờ thai nhi được 2 tháng tuổi). Vì vậy, căn cứ theo quy định tại Điều 115  Bộ luật hình sự năm 1999 thì bạn trai của con gái anh có thể bị truy tố tội Giao cấu với trẻ em với khung tăng nặng tại Khoản  2 điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999 và mức hình phạt cho khung này là từ ba năm đến mười năm. 

Luật sư tư vấn luật hình sự

 

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

2. Mức bồi thường thiệt hại

Mức bồi thường thiệt hại cho người bị hại trong trường hợp này được áp dụng theo các quy định của Bộ luật dân sự. Theo đó, người thực hiện hành vi phạm tội sẽ phải bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bồi thường thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm cho người bị hại, cụ thể như sau:

Điều 609. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

Điều 611. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm

1. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân bị xâm phạm, thiệt hại do danh dự, uy tín của pháp nhân, chủ thể khác bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút.

2. Người xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá mười tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

Như vậy, căn cứ theo quy định tại điều 609 và 611 của Bộ luật dân sự năm 2005 thì việc bồi thường thiệt hại sẽ được ưu tiên sự thỏa thuận giữa hai bên, nếu không thỏa thuận được thì mức bồi thường tối đa không quá 30 tháng lương tối tiểu do nhà nước quy định đối với thiệt hại về sức khỏe, tính mạng và bồi thường tối đa không quá 10 tháng lương tối thiểu do nhà nước quy định đối với thiệt hại về danh dự, nhân phẩm, uy tín.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về tội giao cấu với trẻ em.  Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Luật sư tư vấn tội giao cấu với trẻ em
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort