Ly hôn với người đã mất tích có thông qua thủ tục niêm yết hoặc hòa giải không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật hôn nhân 7 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Chồng tôi đã được xác định là bị mất tích, hiện tại tôi đang chuẩn bị lập gia đình với người mới nên xin hỏi một số vấn đề như sau: Trường hợp ly hôn với người mà Tòa án đã tuyên bố mất tích thì Tòa án có phải làm thủ tục niêm yết hoặc hòa giải không? Thủ tục để ly hôn trong trường hợp này như thế nào?

Người gửi: Nguyễn Thị Lúa (Đồng Nai)

Ly hôn với người đã mất tích có thông qua thủ tục niêm yết hoặc hòa giải không?

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Ly hôn với người đã mất tích có thông qua thủ tục niêm yết hoặc hòa giải hay không?

Một người đã bị Tòa án tuyên bố mất tích tức là không có khả năng liên hệ được với người đó và do vậy  người mất tích không thể tham gia hòa giải. Do vậy, Tòa án có thể áp dụng khoản 2 Điều 182 Bộ luật tố tụng dân sự để không tổ chức hòa giải được vì có lý do chính đáng. Đối với việc ly hôn với người bị Tòa án tuyên bố mất tích thì Tòa án cũng không cần thiết phải niêm yết các văn bản tố tụng nơi trước đây người mất tích đã cư trú.

2/ Thủ tục để có thể ly hôn với người đã mất tích?

a/ Hồ sơ 

Bạn cần chuẩn bị hồ sơ như sau để có thể tiến hành ly hôn theo đúng quy định, cụ thể như sau:

” – Đơn xin ly hôn.

– Bản chính giấy chứng nhận kết hôn (nếu có), trong trường hợp mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao có xác nhận sao y bản chính của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, nhưng phải trình bày rõ trong đơn kiện.

– Giấy CMND (Hộ chiếu); Hộ khẩu (bản sao chứng thực) của hai bên.

– Bản sao giấy khai sinh của con (nếu có con).

– Bản sao chứng thực chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (nếu có ).

– Giấy xác nhận của chính quyền địa phương hoặc tài liệu chứng minh bị đơn đã biệt tích khỏi nơi cư trú hai năm liền trở lên và không biết bị đơn đang ở đâu.

– Giấy tờ xác nhận về tình trạng hôn nhân của vợ chồng.”

b/ Thủ tục tiến hành

Sau khi chuẩn bị xong hồ sơ bạn mang nộp hồ sơ xin ly hôn cho Tòa án nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi bị đơn cư trú cuối cùng nếu bị đơn là người Việt Nam đang ở Việt Nam. Tòa án nhân dân tỉnh, Thành phố trực thuộc trung ương nơi bị đơn cư trú cuối cùng nếu bị đơn là người Việt Nam đang ở nước ngoài.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về ly hôn với người đã mất tích có thông qua thủ tục niêm yết hoặc hòa giải không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG – PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Ly hôn với người đã mất tích có thông qua thủ tục niêm yết hoặc hòa giải không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort