Mất bằng tốt nghiệp Trung học phổ thông có được cấp lại bản chính không?

Cho em xin đặt một câu hỏi mong anh(chị) có thể giải đáp thắc mắc của em ạ!
Em là khoá học 2013-2016
Em bị mất bằng tốt nghiệp THPT bản gốc trên đường đi xin việc (tại bên nhận hồ sơ yêu cầu phải cho xem qua bản gốc)
Em vẫn còn nguyên học bạ và bản sao
Em đọc bên trên thì cũng hiểu rằng là mình sẽ không được cấp lại bản gốc thêm một lần nữa
Dạ cho em hỏi có trường hợp ngoại lệ nào không cần thi lại chỉ cần thông qua các giấy tờ và học bạ được cấp thêm bản gốc không ạ?
Chứ thực sự em mất bản gốc đó đi nộp hồ sơ gặp rất nhiều khó khăn ạ
Mong anh(chị) chỉ em cách với ạ
Em xin chân thành cảm ơn!
Thu Thanh

b6 20090716023844351 2

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến xin cấp lại bằng tốt nghiệp THPT.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT về nguyên tắc quản lý, cấp phát văn bằng, chứng chỉ:
Điều 2. Nguyên tắc quản lý, cấp phát văn bằng, chứng chỉ
2. Văn bằng, chứng chỉ được cấp một lần, trừ trường hợp quy định tại Điều 18 của Quy chế này.

Đồng thời tại Điều 18 Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT cũng quy định về trường hợp được cấp lại văn bằng, chứng chỉ như sau:

Điều 18. Cấp lại văn bằng, chứng chỉ
1. Trường hợp văn bằng, chứng chỉ đã cấp nhưng phát hiện bị viết sai do lỗi của cơ quan có thẩm quyền cấp văn bằng, chứng chỉ thì cơ quan đã cấp văn bằng, chứng chỉ có trách nhiệm cấp lại bản chính văn bằng, chứng chỉ.
2. Thủ trưởng cơ quan có thẩm quyền cấp văn bằng, chứng chỉ quy định tại Điều 15 của Quy chế này có thẩm quyền cấp lại văn bằng, chứng chỉ.

Như vậy, trừ trường hợp cơ quan có thẩm quyền viết sai thì bạn mới được cấp lại bản chính bằng THPT, pháp luật quy định bằng THPT chỉ được cấp 1 lần duy nhất cho người học và không cấp lại. Khi có nhu cầu, bạn có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao cho bạn theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 4 Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT:

Điều 4. Quyền và nghĩa vụ của người được cấp văn bằng, chứng chỉ
1. Người được cấp văn bằng, chứng chỉ có các quyền sau đây:
b) Yêu cầu cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc khi có nhu cầu.
Khi đó, bản sao bằng tốt nghiệp THPT mà bạn được cấp sẽ có giá trị tương đương và có thể sử dụng thay thế cho bằng tốt nghiệp chính theo quy định tại Khoản 1 Điều 28 Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT quy định về giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc

Điều 28. Giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc
1. Bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Trên đây là chia sẻ của Công ty Luật Việt Phong về xin cấp lại bằng tốt nghiệp THPT. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Mất bằng tốt nghiệp Trung học phổ thông có được cấp lại bản chính không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề