Mẹ là con lai thì con có được kết hôn với Công an không?

Posted on Tư vấn luật hôn nhân 153 lượt xem

Nội dung câu hỏi:

Mẹ mình là con lai cha mình gốc việt thì mình có được kết hôn với công an hay không?

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Quy định của pháp luật về việc kết hôn với Công An:

Tại khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Ngoài ra, bạn muốn kết hôn với người đang phục vụ trong ngành Công an nhân dân thì còn phải đáp ứng các điều kiện đặc thù của ngành công an, cụ thể là không thuộc một số trường hợp sau:

Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền;

 Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

 Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…;

 Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

 Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)”

Nếu hai bạn đủ điều kiện kết hôn và bố mẹ bạn không thuộc trường hợp bố mẹ là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch) thì bạn hoàn toàn có thể kết hôn với người đang phục vụ trong ngành Công an nhân dân.

 

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề