Người chưa đủ 18 tuổi có được mua xe trả góp?

Posted on Tư vấn luật dân sự 333 lượt xem

Nội dung câu hỏi

Luật sư ơi cho em hỏi, hiện tại em đã 16 tuổi thì có mua xe trả góp được không ạ?

du 18 tuoi co duoc mua xe tra gop theo quy dinh hien hanh 19072208403218156 1

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý

Bộ luật dân sự 2015

Quy định pháp luật về độ tuổi được mua xe trả góp

Điều 21 Bộ luật dân sự 2015 quy định về người chưa thành niên như sau:

“1. Người chưa thành niên là người chưa đủ mười tám tuổi.
2. Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi do người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện.
3. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.
4. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.”

Căn cứ trên thông tin bạn cung cấp, bạn hiện đã 16 tuổi – là người chưa thành niên và có nhu cầu mua xe trả góp. Hiện nay, pháp luật quy định xe máy (ô tô) là một trong những loại động sản phải thực hiện đăng ký quyền sở hữu với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Như vậy, theo quy định tại khoản 4 Điều 21 Bộ luật dân sự 2015, chỉ khi có sự đồng ý từ người đại diện theo pháp luật (chẳng hạn: cha hoặc mẹ) của bạn thì bạn sẽ được tự mình thực hiện việc mua xe trả góp.

Tuy nhiên, trên thực tế, rất ít đại lý bán xe và cả ngân hàng hay công ty tài chính hỗ trợ người chưa đủ 18 tuổi mua hàng trả góp.

Do đó, để có thể thuận lợi mua xe theo hình thức trả góp, bạn nên nhờ cha hoặc mẹ thực hiện việc này.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề